Đang tải...

Tư Vấn Bế tắc.........

Thảo luận trong 'Tư vấn tình cảm trong giai đoạn đang tìm hiểu' bắt đầu bởi jimmyphong, 8/7/18.

1. jimmyphong

jimmyphong

20%
    - Chào mọi người, mình muốn chia sẻ với mọi người với vị thế là một người đang rất bế tắc trong câu chuyện tình cảm của chính mình, hy vọng mọi người tư vấn giúp đỡ mình nhé!

- Trước khi bắt đầu câu chuyện, mình xin chia sẻ một chút về bản thân: Mình sống và làm việc ở Vũng Tàu, là một người sống nội tâm, trầm tính, rất ít khi nói chuyện, thật thà, chân thành,tuy nhiên ăn nói không được khéo, chỉ hành động nhiều hơn lời nói. Nhưng khi có người bắt chuyện thì mình rất thoải mái chia sẻ, giúp đỡ nhiệt tình, và tâm sự với họ, thậm chí mình nói rất nhiều!, k cân đong đo đếm hay để ý chuyện này chuyện nọ. Có thể do lối sống lúc nhỏ được gói gọn trong 02 từ "bao bọc" nên mình rất ngại va chạm, tiếp xúc với cuộc sống bên ngoài, và nó ảnh hưởng tới mình gần như cho đến tận bây giờ, và mình vẫn đang cố gắng hết mình để thoát khỏi cuộc sống đó. Dường như "tình cảm" hay "tình yêu" là một thứ gì đó rất xa xỉ đối với mình, rất khó khăn cho mình.

=>> Giờ đây mình đang rất mong muốn có thể tìm được một nửa của mình, cùng chia sẻ, quan tâm lo lắng những lúc buồn, vui, vượt qua khó khăn! (Rất thiếu thốn tình cảm, hahaha!)

- Câu chuyện của mình là thế này:

Trong một chuyến đi du lịch với công ty mình, trong đoàn của mình có một cô bé (xin đc viết tắt là cb) (thăm dò mới biết là em họ của bà chị làm cùng công ty, cũng đi cùng đoàn), cô bé này đi cùng với mẹ, bác gái và bác trai. Một cb 20 tuổi với ngoại hình xinh xắn, dáng cao nhưng ít nói, trầm tính, ngại tiếp xúc (lần đầu tiên được đi du lịch như thế này) là những gì mình cảm nhận ban đầu; Chợt, một suy nghĩ thoáng qua trong đầu kiểu như: "Tại sao mình k thử tìm hiểu em ấy thế nào nhỉ? ", qua những ấn tượng ban đầu như vậy. Thế là hành trình tìm hiểu cb ấy bắt đầu. Bắt đầu bằng những cử chỉ ban đầu như: Xách hộ va-ly rất nhiệt tình =)) (đặc biệt là lúc ở sân bay), đi cùng với người thân là 04 người mà có tới 06 cái va-ly to cái nào cũng nặng, phụ nữ mà!!, kéo ghế cho cb ấy ngồi, ngồi cạnh gắp thức ăn, đưa nón hay dù cho cb ấy những lúc mưa nắng, đỡ cb ấy đứng dậy những lúc trượt ngã, thanh toán một món đồ mà cb ấy thích, nhờ mình làm "phó nháy" suốt chuyến đi, quan tâm hỏi han về cuộc sống và gia đình của cb ấy, v.v......, mình cũng rất quan tâm tới mẹ và người thân của cb ấy (nhiệt tình giúp đỡ hỏi han đến nỗi họ ai cũng thấy ngại ^^). Nói chung là mình làm các kiểu trên trời dưới đất, tốt nhất có thể đối với gia đình cũng như bản thân cb ấy. Và, đáp lại cb ấy cũng rất thoải mái, lịch sự và cởi mở mỗi khi mình giúp đỡ hay hỏi han; cũng có những câu hỏi về cuộc sống và công việc của mình, thậm chí đôi lúc mình cũng có cử chỉ thân mật quá mức nhưng cb ấy vẫn rất thoải mái, k có j là gượng ép cả. Mình cũng đã ngỏ lời mời đi chơi sau chuyến đi và được cb ấy chấp nhận. Gia đình của cb ấy cũng rất quý và quan tâm đến mình rất nhiều, cũng chủ động giới thiệu mình với cb ấy, bảo là chưa có ng yêu, v.v, gán ghép các kiểu trong suốt chuyến đi.

Sau chuyến đi, mình cũng chủ động xin sđt, fb, zalo để giữ liên lạc, cũng có một số thông tin nhất định (gia đình cb ấy sống ở tphcm, bố mẹ làm nghề buôn bán, là con thứ 2 trong gđ 3 ng con, vừa đi học đi làm, bố mẹ k phải bận tâm lo lắng j cả, sáng với chiều đi học tối lại đi làm thêm tận 12h khuya mới về tới nhà ngày nào cũng vậy; chỉ có nhà, trường học và chỗ làm thêm làm nơi đi và về. Tết cũng k đi chơi đâu, chỉ thích đi làm vì đc nhiều tiền), và mình nhận thấy được một số tính cách của cb ấy (cá tính mạnh mẽ, nhân hậu, sống tình cảm, rất chịu thương chịu khó, tính tự lập cao, không ăn chơi, nhưng đôi khi cũng thẳng tính) . Tuy nhiên, có một vấn đề mình đang rất bế tắc trong việc nhắn tin giữ liên lạc với cb ấy: Cách nt cũng như trả lời tn của mình của cb ấy rất khô khan, tạo sự nhàm chán và mệt mỏi cho mình mặc dù mình đã học hỏi, đọc alpha art cũng như tham khảo diễn đàn aphaart rất nhiều và làm mọi cách để cuộc đối thoại được thoải mái, hài hước và gợi mở chủ đề hơn. Nhưng câu trả lời nhận được cũng chỉ là những từ “Dạ”, “Vâng”, “Ok a”, “Em cảm ơn a”. Nhưng mình vẫn quyết định: Trong buổi hẹn sắp tới sẽ gặp và đặt vấn đề tìm hiểu cb ấy luôn (mới đc gần 2 tuần sau chuyến đi) vì mình cảm nhận được ở cb ấy sự chịu thương chịu khó, tự lập... (như đã đề cập ở trên), những tính cách rất hợp với mình và cũng lấy chuyến đi trên làm nền tảng. Mặt khác có rất nhiều trở ngại để mình với cb ấy có thể gặp nhau được (mình ở vũng tàu đi làm chỉ thứ 7 cn mới về sg để gặp đc thôi, còn cb ấy thì cà ngày lác đác onl fb messenger sáng tới chiều được 10-15’, có khi cả ngày k onl, buổi tối cũng nt với nhau lúc 12h 1h sáng cũng k đc nhiều).

?? Cho mình hỏi với hoàn cảnh 2 người như vậy và tính cách của cb ấy như trên thì quyết định có phần liều lĩnh của mình đưa ra như vậy có được k? Có cách nào hợp lý nhất để giải quyết vấn đề của mình k? Và theo mn thì mình có nên tiếp tục mối quan hệ này k?

P/s: Hơi dài dòng một chút, nhưng hy vọng mn có thể đọc hết, thấu hiểu để có những “chẩn đoán” và “bài thuốc” hữu hiệu nhất cho tình cảnh của mình hiện tại. :(((

Đang tải...
  2. Alpha tập sự

Alpha tập sự

15%
    Đầu tiên phải khẳng định luôn là bạn đang nhanh. Dục tốc bất đạt. thứ 2 bạn cảm giác như vậy nhưng có chắc cb cùng cảm giác ko. Còn về nhắn tin thì cũng ko quan trọng lắm chủ yếu là date được ok rồi. càng nt nhiều càng ảo tưởng thôi. Con hai bạn chỉ gặp nhau được vào cuối tuần thì ko có gì đảm bảo cả nói chung bạn nên tỉnh táo và đừng cuốn quá

Peter Bin and jimmyphong like this.
  3. HuyNguyen

HuyNguyen

15%
    post ít tin nhắn lên đây mới chẩn đoán bệnh đc :v

jimmyphong thích bài này.
  4. Peter Bin

Peter Bin

60%
    Như 1 bạn đã nói ở trên " dục tốc thì bất đạt ", đừng vội vàng quá như vậy, giai đoạn ban đầu là giai đoạn tìm hiểu nhau, đừng vội vàng mà bỏ đi giai đoạn thú vị nhất đó. Trong chuyện tình cảm giai đoạn ban đầu cũng là giai đoạn đẹp nhất, cái gì nhanh đạt được, cũng dễ dàng mất đi, không nên nóng vội như vậy.
    Hãy đọc, học hỏi thêm kinh nghiệm, và đi qua từng giai đoạn. Đừng vội vàng hấp tấp, và mình thấy bạn đọc alpha art chưa ngấm lắm. Đâu phải bạn cứ tốt với cô ấy ,quan tâm chu đáo cho cô ấy, là cô ấy sẽ thuộc về bạn đâu. Bạn đang bị nhầm lẫn

jimmyphong thích bài này.
  5. Nguyen Dat

Nguyen Dat

90%
    Lời khuyên cho bạn là hãy gặp cô ấy nói chuyện đặc biệt nên tìm hiểu là cb tương lai muốn ở đâu... Bạn phải tự động não đặt vấn đề để bít cb có tình cảm với bạn hông. Nói chung buổi hẹn gặp của bạn rất rất quan trọng để xác định, ko làm dc thì ôm gối ngủ và mơ đi nhé.

6. jimmyphong

jimmyphong

20%
    Trường hợp đã lên lịch hẹn đc cb ấy rồi, nhưng vấn đề khác lại xảy ra: Mình ở VT t7 cn mới về SG đc, hẹn dc t7 cn thì cb ấy bảo là đi học đi làm kín hết cả hai ngày, hầu như tuần nào cũng vậy. Thấy vậy mình quyết định đến chỗ cb ấy làm thêm gặp mặt luôn, cb ấy cũng ok rồi.
    Cho mình hỏi nếu vậy có ổn k? Mà mình cũng k muốn ảnh hưởng nhiều đến cv của cb ấy nên chỉ tính gặp nhau 10-15 phút thôi, vậy mn ai có kinh nghiệm trò chuyện trong t.g ngắn như vậy k? Chia sẻ mình học hỏi với!

7. Alpha tập sự

Alpha tập sự

15%
    Ko ổn nhé. hoàn toàn không ổn. bạn gặp 10-15' cũng như ko thôi. ít nhất phải là 45'. ko bứt tốc được đâu. Nhưng bạn muốn gặp CB ấy 10-15' cũng được, nhưng cũng đếch cần nói gì đâu, xem chỗ nào phong thủy đè ra hôn luôn là được. Đấy là theo mình

8. Peter Bin

Peter Bin

60%
    Nhỡ ông ấy làm thế thật là bỏ mẹ luôn đấy{bye}

9. hoaikl

hoaikl

65%
    Nhất cự ly, nhì tốc độ .
    Ông bạn có thể chuyển đến gần e ý làm kk ? Nếu cảm thấy dc thì đầu tư đến gần mà tán.
    Còn ko thì cứ trường kì kháng chiến, nt quan tâm , thả thính , quấy rối , dụ dỗ...v.. V...
    Có dịp thì phải tranh thủ date ngay và thử độg chạm như kiểu cầm tay dắt qua đường hay là chả vờ trêu r cầm tay , ôm eo v.. V. Để test xem e ấy có khó chịu hay thoải mái.
    Cứ như vậy nhé chúc vui