Đang tải...

Chia Sẻ Cách chữa bệnh nhạt - Đẩy lùi bệnh nhát

Thảo luận trong 'Relationship – Xây dựng và gìn giữ các mối quan hệ' bắt đầu bởi Jimmie, 23/5/20.

1. Jimmie

Jimmie

Chào anh em, lại là Jimmie đây.

Hai căn bệnh nan y của con trai Việt Nam khiến họ không thành công với phụ nữ tóm gọn lại chỉ có bệnh nhạt và bệnh nhát. Chữa được hai bệnh này là bạn đã chiếm được ưu thế cực lớn so với rất nhiều gã trai kém chất lượng khác trôi nổi trên thị trường.

Bạn cứ tập trung chữa một cái bệnh nhạt thôi. Tất cả các kỹ năng khác như làm quen, kể chuyện, nhắn tin, duy trì mối quan hệ, mạnh dạn với gái...bạn đều sẽ có được rất dễ dàng!

Đặc biệt là bạn sẽ có được cái “chất” riêng từ gốc rễ luôn, không lo bị mất.

Các bài viết đóng góp cho diễn đàn tôi đều cố diễn giải đơn giản. Bạn có nhận thức đọc hiểu được và chịu hành động thì bạn sẽ tiến bộ rất nhanh. Không làm thì dậm chân tại chỗ.

Tôi từng rất hay bắt chước, trò chuyện, đi cafe với những người tôi cho là thu hút, ăn nói duyên dáng. Có người họ chỉ đi với tôi có một lần rồi im luôn (vì họ thấy tôi nhạt), nhưng tôi không nản. Một thời gian sau, tôi lại “nhiễm” những điều thú vị, hay ho từ những người đó hoàn toàn tự nhiên.

Một trong số những người thú vị mà tôi muốn nói đến là các bạn hướng dẫn viên du lịch. Các bạn ấy đều rất vui vẻ, có nhiều mối, có anh không đẹp trai, không giàu nhưng nói chuyện hay, gái nghe mê mệt.

Bạn chưa có thói quen đi du lịch thì hãy tiết kiệm tiền và đi đi! Tư tưởng sẽ phóng khoáng. Đứa nào hay đi du lịch thì nhìn mặt mũi lanh lợi, tươi tắn, lướt lướt vài tấm hình là biết liền.

Một thằng đực như tôi mà còn nhìn ra, huống chi là các chị em. Con gái chỉ cần xem cái avatar mạng xã hội của bạn là biết bạn nhạt hay không. Và với mấy anh em nhạt nhẽo họ sẽ không trả lời tin nhắn, không kết bạn, block, hoặc nhắn tin cụt ngủn khiến bạn không thể nói chuyện thêm, họ không tạo cho bạn một cơ hội nào để thể hiện hết.

Nói trắng ra: bạn thấy họ “nhạt” với bạn là do chính bạn đã nhạt sẵn rồi.

Đi du lịch là cách dễ và nhanh nhất để bạn giàu thêm trải nghiệm sống. Một năm bạn cày cuốc, để dành tiền và đi chơi 4-5 ngày là đã rất tốt. Nhưng phải đi thật xa nơi bạn ở. Đã đi là đi máu lửa luôn, chứ tiền bạc mà chỉ để đến mấy cái nơi quen thuộc như quán karaoke, quán nhậu, quán game thì đi suốt làm quái gì?

Đi phượt xe máy Việt Nam thì rất rẻ mà dễ, lái xe tốc độ trung bình thôi cũng rất là an toàn rồi (thích phiêu lưu hơn thì lên vùng cao, hẻo lánh, chứ đường xá đến các thành phố lớn đều đã đẹp cả). Suốt ngày lý do lý trấu không chịu đi, thì tóm lại nhạt vẫn hoàn nhạt.

Trọng tâm bài viết này là về việc đi du lịch, ngoài ra vẫn có những cách khác chữa bệnh nhạt, tôi liệt kê bên dưới.

1. Đi du lịch

Như đã nói ở trên. Đây là việc “thêm muối” vào cuộc sống của bạn nhiều nhất, nhanh nhất.

2. Đọc sách (Link diễn đàn)

Hãy đọc thêm sách văn chương thay vì chỉ đọc các sách kỹ năng. Lợi ích của đọc sách, cách đọc hiệu quả tôi cũng đã có viết trong chủ đề này.

3. Xem phim (Link diễn đàn)

Xin đừng xem phim và các gameshow truyền hình Việt Nam nữa! Toàn chiêu trò rẻ tiền và tào lao, không hề giúp nâng cao dân trí. Cả phim của Trung Quốc, tư tưởng rất quê mùa, lỗi thời, khôn vặt. Xem mãi làm mình hèn đi.

Một phim hay mà bạn nên xem ngay là The Bucket List (2007). Phim về hai ông già mắc bệnh ung thư - không cam chịu sống một cuộc đời tẻ nhạt rồi chết, khá vui. Các phim khác thì trong link tôi cung cấp.

4. Âm nhạc

Nếu là một thằng đàn ông thì hãy nghe nhạc mạnh mẽ và ca từ chất như của Bức Tường. Còn lại nhạc Việt đa số toàn bài tâm trạng, buồn bã kiểu thất tình. Nghe nhiều quá bạn cũng sẽ thành một đứa thất tình.

Hãy ưu tiên nghe nhạc Âu Mỹ như: Linkin Park, Imagine Dragons, The Rolling Stones, The Beatles, AC/DC, Eminem...không hiểu thì mở clip Vietsub trên Youtube. Mà nói thật, thỉnh thoảng tôi nghe nhạc Việt có khi cũng không hiểu tụi nó hát về cái vẹo gì luôn?

Cậu nào mà mê nhạc bọn gay điệu Hàn Xẻng với Tùng Núi - riết rồi sẽ ỏng eo hơn con gái. Vậy thì sao mà che chở, dẫn dắt phụ nữ.

5. Xây dựng cá tính

Tôi sẽ viết một chủ đề riêng trong thời gian tới, và nó cũng rất dễ. Bạn phải sống cá tính lên, chứ đừng có nhàn nhạt nữa. Ai bảo gì cũng nghe theo, ai dụ gì cũng mắc bẫy?

Sống thì phải làm sói chứ đừng có làm cừu.

Nói thêm về du lịch:

Tôi từng đi phượt một mình, mua con xe máy đi hơn chục ngày Nam Bắc, đi đã rồi về bán xe lại cho đứa khác. Trên đường đi tôi gặp rất nhiều việc: hỏng xe, lạc đường, hết xăng, công an tóm...

Nhưng khi gặp chúng, các kỹ năng khác của tôi tự hình thành: mạnh dạn bắt chuyện (hỏi đường, nhờ chụp ảnh, xin giúp đỡ), khả năng ứng biến, lên kế hoạch dự phòng...ngoài ra còn có cả đống chuyện để kể, tha hồ chém gió.

Đi nhiều bạn sẽ có trí thông minh đường phố (street smart), ứng biến tốt với mọi điều bất ngờ. Lanh lẹ hay khù khờ là nhờ cái này.

Cứ bị đời lừa một hai lần là bạn khôn ra, "bẫy thối" của con gái chỉ là trò vặt vãnh!

Tôi cũng từng đi tour ghép của mấy đại lý du lịch. Họ tập hợp cỡ 20-25 người xa lạ khác giống tôi, rồi họ lo hết (ăn uống, phòng ốc thường đẹp và rẻ hơn bạn tự đặt, vì họ ký hợp đồng đối tác với nhau). Trong nhóm thấy gái cứ xáp lại, giúp họ chụp ảnh rồi bắt chuyện rất dễ, chụp chung mấy cô xinh xinh về khoe facebook cho tự tin. Tôi thường quen thêm những người thú vị theo cách đó.

Nhớ nghe mấy anh hướng dẫn viên kể chuyện mà học hỏi, họ biết cách pha trò, tạo không khí vui, gắn kết mọi người.

Sau cùng, nếu đi chơi hãy ở tâm thế người đi chơi, đừng lo lắng công việc, đừng bận tâm mấy thứ nhỏ nhặt, đừng để ý mấy đồng bạc lẻ. Người phục vụ bạn họ niềm nở, mang cho bạn niềm vui, tiếng cười thì hãy quý trọng, đi về “tip” họ ít tiền để trang trải cuộc sống.

Ở khách sạn nào mà sạch sẽ, nhân viên tươi cười tôi luôn để lại ít tiền dưới gối, hoặc gửi lại lễ tân trước khi đi. Đàn ông thì hãy rộng rãi lên.

Sau này đi chơi riêng với gái thì dẫn dắt, ứng biến bạn làm cực dễ. Vì các kỹ năng đã tự có sau mỗi chuyến đi. Hết nhạt rồi bạn nhắn tin, gọi điện nói gì cũng sẽ thú vị hơn hẳn.

Chúc bạn đi nhiều và đi xa!

Chỉnh sửa cuối: 24/5/20
    Hi.Quyên and Richard Marx like this.
    Đang tải...
  2. Jimmie

Jimmie

Tôi có thói quen book vé máy bay trước 1-2 tháng (giá sẽ rẻ hơn nhiều). Cứ đúng ngày là xách ba lô ra sân bay, công việc gác lại hết. Khách sạn, nhà nghỉ, chỗ ăn chơi, tham quan, tôi đã search trên mạng và đặt chỗ hoặc lưu vài địa chỉ, chỗ này đóng thì đi chỗ khác. Tôi đặt mình vào tâm thế phải đi, không đi là mất tiền.

Du lịch nội địa đang nở rộ mạnh mẽ sau mùa dịch với nhiều tour tuyến giá tốt. Giá vé máy bay, giá khách sạn cũng giảm sâu. Cứ lên mạng tìm là đủ cả.

Dân mê xê dịch họ đi cực nhiều, càng đi càng thích thôi. Bạn đừng đem ra so sánh với họ rồi tự ti vì mình đi ít. Cứ sau một chuyến đi bạn hãy cảm thấy tự hào về bản thân vì đã dám vượt qua nỗi sợ, đã đi xa hơn.

Richard Marx thích bài này.
  3. Richard Marx

Richard Marx

Cảm ơn anh, đọc xong là e phải lên lịch để đi luôn

4. Lulu

Lulu

Bài viết của bạn hay quá. Mình cũng muốn đi du lịch để tăng trải nghiệm cơ mà tính hướng nội nên ít bạn bè chả biết rủ ai đi cùng, đi 1 mình thì tự kỷ chết mất, bạn chia sẻ thêm về đi tour ghép là ntn nhỉ, và bạn thường tìm tour ở đâu vậy

5. Jimmie

Jimmie

Bạn tự Google "tour ghép là gì" và "các công ty du lịch lớn Việt Nam" nhé. Vào website họ gọi điện, nhắn tin rồi chốt tour. Tích cực google vào, nó rất lợi hại cho cuộc sống.

Ai hỏi sao đi một mình thì bảo:
    1: "em bận công việc quá, bạn bè chúng nó đi hết rồi, rủ nó không đi nữa."
    2: "dạ, em nghe chỉ thị của thủ tướng gắt quá nên quyết tâm đi du lịch bắt vợ, hi vọng đi một mà về hai đây ạ." (Rồi cười ha hả lên).

Họ sẽ xếp phòng bạn ở cùng 1-2 người khác, bạn sẽ tự biết cách nói chuyện với người lạ. Cứ chuẩn bị sẵn hai câu hỏi bất kỳ trong đầu rồi nói. Mấy người hay đi du lịch tính họ đã rất cởi mở rồi, yên tâm.

Hướng dẫn viên thấy bạn rầu rầu cũng sẽ bắt chuyện với bạn, mấy ảnh đều muốn khách vui thôi. Đi chơi thấy gì lạ cứ mạnh dạn hỏi, giả bộ ồ à lên, ở quê em chưa nhìn thấy. Mà chưa biết thì mới đi.

Hi.Quyên thích bài này.
  6. HuyNguyen

HuyNguyen

Mình nghĩ âm nhạc, phim ảnh, gameshow mang lại giá trị gì thì nằm ở góc nhìn mỗi người. Áp đặt rằng xem cái này là tốt, cái kia là dở từ góc nhìn cá nhân như vậy là thiển cận.
    Nó chả khác gì bạn bảo nghệ sĩ Việt Nam kiếm ra tiền vì gu giải trí của số đông dở thấy mẹ và ko biết thưởng thức nghệ thuật :)))). Bạn có chắc bạn thành công hơn nhiều người có gu “dở tệ” như bạn nói ko :))
    Mình đọc khá nhiều post tư vấn của bạn và thấy rất vui vì lâu lắm rồi diễn đàn mới có một người hoạt động năng nổ như vậy. Tuy nhiên mình nghĩ áp đặt suy nghĩ quá là ko nên :)))

Hi.Quyên thích bài này.
  7. Jimmie

Jimmie

Tôi hướng anh em tới gu giải trí Âu Mỹ vì bên họ là tư tưởng sống độc lập và đề cao tính cá nhân. Một người càng nhiều tư tưởng độc lập anh ta sẽ càng cá tính, thú vị. Xem nhiều sản phẩm của họ bạn sẽ có sự ảnh hưởng này tự nhiên.

Các loại gameshow là tôi coi như đống rác (làm chúng ta nghiện và phí thời gian). Nhạc và phim VN, TQ số lượng tôi thấy hay là quá ít ỏi. Cái gì tạo ảnh hưởng ít quá đến kết quả thì tôi bỏ qua luôn.

Tôi có tiêu chuẩn thành công riêng, luôn thay đổi. Tôi tham gia AA và theo đuổi nó, hạnh phúc, vui vẻ, hài lòng hơn tôi ngày xưa rất nhiều. Tôi lấy đó làm tự hào và biết mình sẽ phát triển xa hơn nữa. Bạn nào mà tự đem so sánh mình với mấy người “thành công” khác là sẽ dễ bị tự ti. Đường phát triển sẽ bị chững lại.

Các chủ đề của tôi đề cao sự “tự nhiên”, anh em không cần ghi nhớ nhiều hay suy nghĩ nóng não, cứ tham khảo xem chúng có thoải mái và rút ngắn thời gian hơn nhiều hay không.

Hi.Quyên thích bài này.