Đang tải...

Cao trào trong câu chuyện dài

Thảo luận trong 'Kỹ Năng Kể Chuyện' bắt đầu bởi pbt, 30/1/17.

1. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    khi đã đủ hấp dẫn , tiến đến giai đoạn thử thách , hoà hợp , cần 1 kỹ năng để bạn có thể gửi những cảm xúc chân thật nhất , những thử thách khó nhất mà bạn nghĩ ra và quan trọng là sự nghiêm túc trong tình cảm !
    Mình muốn nhắc đến : KỸ NĂNG TẠO CAO TRÀO TRONG TRUYỆN DÀI !
    Một câu chuyện ngắn mình sẽ viết nó thành 1 câu chuyện dài , rất đơn giản , ta diễn tả chi tiết hơn và xen vào đó nhiều cảm nhận chủ quan hơn !
    Thí dụ như lúc nhỏ mẹ hay hỏi mình : " Sao học bài chậm thế hả con ! "
    Mình có thể trả lời ngắn thế này : " Bài dài và khó học quá mẹ ạ "
    Nói chung chung thế mẹ mình chắc chắn sẽ ko thể tưởng tượng chi tiết đc độ khó nó đến đâu , thế nên nếu mẹ có hỏi lần 2 mình sẽ nói : " Bài Sử hôm nay cũng không dài hơn bao nhiêu , nhưng ngày tháng nhiều kinh khủng mẹ ạ , biết bao nhiêu là trận đánh , con còn phải nhớ hết lực lượng ta với địch là bao nhiêu , cả số lượng máy bay và xe tăng nữa chứ , hì mẹ đâu muốn con trai mẹ mai bị kêu lên trả bài mà bị phê là người thay đổi lịch sử phải không mẹ :)) !"
    Mẹ mà còn hỏi lần nào nữa thì chém mình , qua đó mọi người cũng đã nhận thấy , đoạn miêu tả chi tiết tạo sự tin tưởng trong lòng người nghe cao đến thế nào , nó cũng giống như 1 bản tin thời sự , càng chi tiết độ tin cậy càng cao , và khác ở chỗ bạn đc quyền đưa cảm nhận , sự hài hước của mình vào giúp câu chuyện thêm phần hấp dẫn !
    Và công thức mình rút ra cho kỹ năng này :
    Dẫn dắt + Cảm xúc + cao trào + cảm xúc + nhận xét (+ mở chủ đề ) = câu chuyện dài

Cao trào trong câu chuyện ngắn :

Đây là kỹ năng mình thường sử dụng nhất cho date đầu hoặc lúc tiếp chuyện , đó là sự kết hợp của 1 chuỗi những câu chuyện có liên quan đến nhau về 1 vấn đề nào đó !
    Như hôm qua , mình hỏi em cận bao nhiêu độ , sau đó mình kể chuyện mình bị cận thị do nhiều nguyên nhân trong đó có đọc truyện , rồi kể cho em nghe những chuyện mình đã đọc , bla bla .... Nói chung là cho mình nói liên tục 3 tiếng cũng không bao h hết chuyện để nói ! Câu chuyện sau luôn lấy đề tài từ 1 vấn đề của câu chuyện trước , ngoài ra phải đảm bảo tính hài hước hoặc nghiêm túc tuỳ theo farme của bạn . Để thực hiện kỹ năng này cần 1 phần là sự nhạy bén , 1 phần là bạn đã nhuần nhuyễn , phần còn lại là bạn đã có chuẩn bị trước những câu chuyện cho riêng mình !
    Tóm lại , việc kể những câu chuyện ngắn liên tục như vậy nếu quen sẽ rất dễ , cũng ko cần thiết phải có bố cục rõ ràng , chỉ cần câu chuyện bạn kể là thật và bạn thoải mái kể , vì sao phải là thật , vì khi nó thật bạn mới thể hiện được sự hứng thú của bản thân qua lời nói và ánh mắt , khi bạn kể mà em gái cứ say sưa nhìn bạn là thành công rồi !
    Công thức của nó :
    Cao trào 1 + vấn đề 2 = câu chuyện 1
    Vấn đề 2 -> cao trào 2 + vấn đề 3 = câu chuyện 2 v…v….

Và kỹ năng nào cũng có điểm yếu và mạnh của nó :

+ Điểm mạnh : dùng lúc giao tiếp hoặc hấp dẫn để tạo sự thoải mái cho tg , tg sẽ thấy bạn là người tự tin , hài hước , và ẩn sâu trong đó là sự thông minh ( vì sao thông minh ? Trong thời gian ngắn bạn có thể suy nghĩ ra 1 chuỗi những câu chuyện như vậy , có lẫn sự sắc sảo và hài hước , bạn ko cần nói ra nhưng con gái sẽ tự cảm nhận đc )

+ Điểm yếu : nên dùng ít lại khi đến giai đoạn thử thách , hoà hợp ! Vì sao ? Khi bạn quá lợi dụng chúng , vô hình chung sự nghiêm túc của bạn dần mất đi , đọng lại vẫn chỉ là tính hài hước , và tg sẽ dần nghĩ bạn quen cô ấy chỉ là qua đường !

Đã có tg từng hỏi mình thế này : " Người ta quen nhau 6 năm là chán rồi phải ko Bình ? " , lúc đó mình còn là nice guy nên đã trả lời thế này : " Thế Đ. không thấy có những cặp vợ chồng già tóc bạc phơ mà vẫn sống hạnh phúc bên nhau sao ?" -> dính bẫy : cho tg biết mình đang thích tg , vấn đề nêu ra quá logic , ít hấp dẫn -> tạch >_<

Vừa rồi có 1 tg đặt vấn đề tương tự : " Con trai bây h chắc toàn đểu phải ko anh ? " , cái bẫy này vô cùng thối , trả lời thẳng vào cũng không đc , mà chuyển chủ đề cũng ko xong , và đây sẽ là câu hỏi mà mình nghĩ là đa số con gái sử dụng ở giai đoạn sau hấp dẫn để thử xem bạn có phải là người đàn ông nghiêm túc ko !

Sẵn có câu chuyện trong đầu , mình kể ngay , lưu ý khi kể ko đc cười , cười là tạch ngay vì đây là 1 câu chuyện cực kì nghiêm túc :

" Anh biết em đang nghĩ gì đấy , anh sẽ kể em nghe chuyện tình của người bạn gái thân nhất của anh !( dẫn dắt nhé )

Cô ấy là một người con gái tốt , hoà đồng , đặc biệt là nấu ăn rất giỏi , đúng là mẫu phụ nữ mà nhiều người đàn ông tìm kiếm ( nghỉ 1 tí nhìn tg , mặt nghiêm túc vào , cái này là thử thách ) !

Trong số đàn ông xếp hàng để được làm bạn trai , cô ấy đã chọn 1 người mà theo cô ấy anh ta rất tốt bụng , hiền lành , và anh cũng cảm thấy 2 người rất hợp nhau em ạ ! Hai người họ đi đâu cũng có nhau , người này cần gì người kia sẵn sàng giúp đỡ , tuy không chung lớp nhưng đến giờ chơi vẫn tìm đến nhau , rồi đi ăn kiếm băng đá nơi sân trường để tâm sự ! Mỗi lần nhắc đến anh chàng ấy là ánh mắt cô ấy khác hẳn , tràn đầy 1 tình cảm mãnh liệt ! ( cảm xúc đây )

3 năm học cấp ba , sau đó học đại học , họ vẫn còn quen nhau , anh cứ nghĩ mình sắp đc uống rượu mừng của 2 người rồi đấy !

Nhưng chốn thành phố xô bồ , phồn hoa này đầy cám dỗ em ạ , và bạn trai cô ấy đã tự ngã , thay đổi , bỏ rơi cô ấy để đi theo người khác với 1 lý do chia tay vô cùng con nít : do cô bạn anh không chịu đi xem phim 3d với hắn ! Đúng là khi đã dứt tình người ta nói gì cũng đc em nhỉ ?

Lúc anh biết chuyện , anh có hỏi thăm thì cô ấy nói không sao đâu , nhưng anh biết chắc chắn cô ấy đã khóc nhiều thế nào ! Cũng như cái ngày 8/3 , buổi tối sau khi đt chúc mẹ xong , sẵn anh đt để chúc và thăm hỏi cô bạn anh vì cũng lâu rồi không gặp nhau , vừa dứt lời thì cô ấy đã khóc em ạ , khóc rất nhiều cùng lời tâm sự là bạn trai cô ấy không hề đt cho cô ấy như mọi năm nữa ! Lúc đó anh chỉ biết im lặng và lắng nghe !

Sau vài tháng anh đi sinh nhật bạn anh , có mặt cô ấy , cô ấy đi 1 mình và ánh mắt ra chiều vẫn còn buồn , lúc chỉ còn lại 2 người cô ấy đã tâm sự sẽ không bao giờ yêu 1 người không hiểu chuyện như vậy nữa !

1 năm sau cô ấy gửi thiệp mời dự đám cưới , anh đã tiếp chuyện với chồng cô ấy , 1 người đàn ông lịch lãm , ăn nói hoà nhã , biết cách cư xử và quan trọng là 1 người hiểu và sẽ yêu cô ấy đến trọn đời ! Cô bạn anh cũng đã thay đổi , mặn mà hơn , cư xử có chuần mực và chính chắn hơn xưa , cô ấy đã hoàn toàn rũ bỏ đc quá khứ đau buồn kia và hướng đến 1 tương lai hạnh phúc !
    ( những đoạn trên là cao trào có pha lẫn cảm xúc )

Qua câu chuyện này anh muốn nói với em chúng ta hãy cứ tự tin mà yêu , dù sẽ có những lúc đau buồn vì tình yêu không như ý , nhưng đến cuối cùng chắc chắn em sẽ gặp được người thật sự hợp với mình , sẵn sàng cùng em đi đến cuối con đường ! ( câu kết nhé , em nó không cảm động thì chém mình , sau đó thì ôm em rồi hôn 1 phát ngất ngây con gà tây :v ) "

Câu chuyện trên mình đã đi đúng theo công thức của cao trào câu chuyện dài , trong đó có sự bác bỏ hành động ruồng bỏ bạn gái , và nâng cao giá trị của anh chàng nghiêm túc trong tình yêu , ẩn ý với tg đó chính là hình tượng mình sẽ hướng tới ! Câu chuyện dài chỉ phù hợp lúc sau hấp dẫn thôi nhé , đang tiếp chuyện mà kể dài thế này thì chắc chắn tạch , ai đâu rảnh mới gặp mà ngồi nghe kể dài vậy !

Hôm trước tg khác có hỏi mình " Sao anh khoái ăn kem thế , em nghĩ chỉ có tụi con gái tụi em mới khoái chứ !" Và mình đã trả lời :" Tuổi thơ anh gắn liền với kem đó em , nhiều kỉ niệm vui lắm , bao chầu kem anh kể em nghe nhé " giờ đang tập trung nhớ lại chuyện lúc nhỏ ăn với bạn bè thế nào , phụ cha mẹ làm kem , kỷ niệm cùng bạn gái cũ ăn kem :)) nói chung nhiều chuyện kể ghê mọi người ạ , vậy mà lúc trước date mình im như thóc , chẳng biết nói cái gì cả !

Chuyện ăn kem mình sẽ kể sau , và sắp tới sẽ là bài viết của mình về cách tiếp chuyện dành cho 1 số bạn mới tập , không biết nên tiếp chuyện thế nào là đúng !

Quan tâm nhiều
    DATING bởi Phantom, 4/12/18 lúc 11:08
    Tuấn Duy, Hi.Quyên and i.NGÁO like this.
    Đang tải...