Đang tải...

Câu đầu tiên khi nói chuyện điện thoại như thế nào ?

Thảo luận trong 'Kỹ Năng Nhắn Tin, Gọi Điện, Facebook, Zalo Online' bắt đầu bởi pbt, 29/1/17.

1. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Như tiêu đề nhé ! theo AA thì phải chuẩn bị sẵn 2 chủ đề để nc nhưng khi đối tương vừa bật đt lên thì mình phải vào đề như thế nào mới đc , có nhất thiết phải "Chào e" trước hay ko ? . Khi đối tượng vừa nói câu alo mà mình đã vào ngay chủ đề như " Hnay a mới thấy .v.v. " thì có vẻ sượng quá ko !

Đang tải...
  2. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Tất nhiên là phải chào em trước rồi, và cũng phải hỏi thăm một vài câu đã trước khi "vào đề" bạn nhé

3. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    :sweat: là sao ợ cụ thể đc ko nexx ví dụ như ? Chào e , e khỏe ko / Thế nào rồi / Hnay ra sao ? Mấy câu hỏi thăm đó ko phải là những câu hỏi nhàm chán logic quá hay sao

4. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Mở bình thường thế cũng đc. Mình nghĩ ở Hấp dẫn thì cứ nên từ tốn vào đề như thế tránh kiểu gái nghĩ: tự nhiên lảm nhảm chưa thèm hỏi thăm. Mấy câu đấy thì bt như cân đường giống câu chào em :)
    Theo mình thì tùy giai đoạn: thân thân và đã ở trên Thử thách thì có thể vào luôn: hôm nay có chuyện thú vị muốn kể em nghe. (Mà thật ra ở giai đoạn này thì có nói bt có khi con gái cũng không để ý là logic hay nhàm) :D
    Quan trọng vẫn là điều sẽ nói tiếp theo :wink:

5. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Bạn có vẻ hơi máy móc và nặng nề về chuyện này quá. Cố gắng thả lỏng, thoải mái và nói chuyện tự nhiên nhất có thể. Đừng run. Ví dụ:

- Chào cô bé, anh Rhys đây. Đang ngáy cháo à? (Vì hôm trước cô ấy bảo mình rằng thích ăn cháo)
    - Đồ khỉ, cứ trêu em. Sao hôm nay rảnh rỗi gọi trước cho người ta thế?
    - (vào chủ đề..)

Hi.Quyên thích bài này.
  6. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Mình chủ động gọi:
    - Em gọi anh có việc gì thế???
    - Gọi hồi nào đâu???
    - Ơ thế đang gọi đây còn gì @@
    - Ở đây ra cái kiểu gọi xong đổ cho người ta thể nhỉ >"<
    - Thôi nhớ anh thì cứ nhận anh không đánh giá gì đâu
    - Điên cái đầu lên mất, ở đâu ra cái kiểu trơ trẽn thế này nhỉ >"<
    - Uh, a đùa đấy, lúc đầu anh cứ tưởng em ngốc nên định lừa. Bây giờ mới phát hiện ra................ đúng là em ngốc thật :laugh:

Thế là câu chuyện tiếp tục vui vẻ bằng mấy câu hỏi han này khác thôi, sau đó thì vào đề :p Chỉ định là đối tượng cũng biết mình vui tính và cũng đã gọi 1 2 lần trước rồi nhé

7. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Mô típ cơ bản nhất:
    1) Lời chào: Phương à, Lan à, .... hoặc em chưa ngủ à, ......
    2) Hài hước: Nhắc lại một chi tiết hài hước hai người từng kể với nhau. Ví dụ bạn từng chê cô nàng béo, và hôm trước đưa nàng đi chơi => "Anh khánh kiệt rồi, anh thay lốp xe, đại tu lại phần giảm xóc, hết sạch cả tiền rồi".
    3) Nhắc lại một chủ đề mà hai người từng nói dang dở, nhìn chung đó là nhiệm vụ của tin nhắn, phải gợi ra những thứ tò mò, rồi nói là khi nào gọi điện anh sẽ nói cho em nghe.
    4) Kể chuyện - Hòa Hợp - Thử Thách

Hi.Quyên thích bài này.
  8. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Trong trường hợp của e thì e cũng nhắn tin rào trước như a nói:
    Young: Hôm nay nắng thế này chắc vampire ngồi nhà hút milo nhỉ (nhắc lại kỉ niệm lần trước)
    Target: Uh, ăn pizza và hút milo e ạ
    Young: uh, vừa thấy ảnh trên fb xong. Kiểu này lần sau không dám qua đón nữa :laugh: (định trêu là target béo)
    Target: silent mode
    cứ cái kiểu này thì phone kiểu gì hả anh :sad: còn chưa kịp kích (mặc dù đã chuẩn bị sẵn chủ đề này khác)

9. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Anh rất khoái cách Peter từng post trên forum, 20 ngày - đối mặt với một cô gái rất kiêu ban đầu, nhắn tin trả lời nhát gừng hoặc không trả lời, gọi không nghe. Nhưng việc mình mình cứ làm, nhắn tin không trả lời thì thôi, mai hoặc 2 hôm nữa nhắn lại. Rồi sau ngày thứ 20 bắt đầu thấy chuyển biến rõ rệt và bây giờ thì đã đèn xanh. Target phòng thủ với em thì có lẽ cũng là điều đoán trước được, chỉ là mọi thứ không suôn sẻ như thời gian đầu, nhưng chắc những thằng khác cũng thế thôi. Ác cảm ở đây chắc từ tâm lý cố hữu: không yêu trai kém tuổi. Nhưng trong trường hợp của acaica, sự kiên trì một cách rất đàn ông cuối cùng cũng khiến gái khuất phục, mặc dù trường hợp đó còn khó hơn, vì gái mà quyết định yêu chắc chắn là để cưới rồi. Thành ra anh thấy gái không reply lại em, thì mai em gọi điện thẳng. Gọi không nghe, mai lại nhắn cho một tin hài hước, thấy reply thì 30 phút sau bấm gọi. Anh vừa mới đối mặt với một trường hợp, từ hôm 8/3 đến mấy hôm sau, không nghe không reply, mấy hôm trước gọi thì nhấc máy, sau đó nói chuyện được 30s thì cúp. Anh gọi lại 2 lần thì cúp tiếp. Nhưng bằng trực giác anh vẫn tin nàng ta đã bị Hấp Dẫn, tất cả những cái này chỉ là chiêu trò để Kiêu một tý. 20 phút sau anh bấm gọi lại thì nghe rồi nàng bảo: "Mẹ em vừa vào phòng" (cũng hợp lý gớm), rồi sau đó hai người có một cuộc nói chuyện rất ưng ý. Nàng không ghét em đâu, cũng không cảm thấy bị em làm phiền đâu, chỉ đơn giản là nàng biết em để ý nàng và nàng có ác cảm, nên đang Thử Thách đấy

10. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Cũng đã và đang thỉnh thoảng bị rơi vào trường hợp bị slient mode kiểu này .Tạm tổng kết mấy khả năng như sau
    - Có người vào phòng khi đang phone --> do nhạy cảm , hoặc phải trả lời người kia trước ,nên đối tượng tạm ko nói gì . Cái này có thể đối tượng sẽ giải thích , trình bày sau.Vấn đề là cá nhân AA sẽ ứng xử thế nào . Đơn giản , nói tiếp chuyện đã dự định = cách chuyển chủ đề hợp lý,trêu mấy câu lý do đối tượng tạm ko nghe máy . Ví dụ lý do là mẹ vào phòng thì có thể nói là : chắc do phòng bừa quá nên mẹ nhắc chứ gì ,mấy hôm nay chắc mải .......(công việc đối tượng làm )/ hoặc mải nhìn zai đẹp/mải nói chuyện với người tốt bụng và đẹp trai /.../ nên về đầu óc phân tâm không thể dọn đc chứ gì
    - Đối tượng nghĩ khá lâu cho câu hỏi , hoặc chính bản thân đối tượng đang nghĩ chủ đề nói chuyện tiếp . Với trường hợp này tạm gọi là cái khiên cảm xúc ,kiểu như đối tượng muốn tìm khoảng lặng an toàn để bảo vệ bản thân đối tượng khỏi nói những điều linh tinh ,hoặc đối tượng là người rụt rè và phản ứng khá chậm trước những lời trêu trọc (bên ngoài đời , đây là những người bị trêu chỉ biết cười trừ ,ko dám bật lại tý nào ) . Có thể slient mode đó ,đối tượng cũng chỉ cười mỉm (không thành tiếng ,nên ko vào phone đc ) . Với cách này ,để phá cái khiên đó , hãy kể 1 câu chuyện cười , chuyện vui ,hoặc bất cứ cái gì đó ,có lẽ đối tượng này cũng sẽ chỉ biết cười tiếp , nhưng mà khi đối tượng cười (qua phone nhận thấy tiếng ) ,thì bạn có thể yên tâm cái khiên đã bị vỡ , đối tượng sẽ mở lòng hơn sau đó nhiều .Cái khó là khiên mỗi người mỗi khác , và học cách phá khiên cũng như phá bom vậy =)) câu chuyện nhạt quá thì bạn đã ký vào án tử cho mối quan hệ rồi
    - Đối tượng ghét bạn :laugh: .Cái này không ai muốn , đối tượng chán chả muốn nói ,hoặc nghĩ " cứ để nó nói ,xong thì chắc nó cúp máy " , hoặc đại khái như kiểu bạn nghe điện thoại của người lớn tuổi hỏi thăm. Cảm xúc đối tượng y hệt cảm xúc bạn lúc đó , cứ dạ ,vâng , và chờ cho cuộc nói chuyện kết thúc .Để khắc phục điểm này thì không thực hiện trên chiến trường phone-call được ,nó là vũng bùn rồi , càng cố gắng giẫy thì càng chết .Cách giải quyết là Tạm gác lại , có dịp nào gặp ở ngoài đời , cố gắng thể hiện cho tốt :) lấy chiến thắng đó để chiếm lợi thế lại trên chiến trường phone-call

11. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Em cũng có tí kinh nghiệm phone game, hình như em may mắn hơn chưa bao h bị silent mode cả, miệng có thể hoạt động 1h30 ko ngừng nghỉ. Thực ra thì các đối tượng cũng bị em hấp dẫn hết cả rồi nên mới vậy ạh :gach:.
    Nói chuyện điện thoại dễ hơn nhắn tin đấy chứ. Có ngữ điệu, sắc thái nên mình dễ dàng hiểu được cảm xúc của đối tượng chứ không như là nhắn tin. Việc đầu tiên khi nói chuyện tất nhiên là chào hỏi nhau, hỏi thăm mấy câu xã giao . Sau đó hãy DÒ XÉT CHỦ ĐỀ TARGET QUAN TÂM, cái này trong đắc nhân tâm cũng có chỉ :) . Nói những vấn đề họ có hiểu biết hoặc yêu thích thì ai chả thích, đã vậy mình ko lo phải độc tấu nữa :matrix:.
    Cũng có một cách khác là đùa thật lịch sự để phá vỡ tảng băng , làm cho mọi thứ thật dễ dàng thì có khi target chủ động nói , mình chỉ việc sử dụng kĩ năng lắng nge :beauty:

12. Nguyen Dat

Nguyen Dat

15%
    Quá khó lun