Đang tải...

Tư Vấn Chia sẻ sách hay

Thảo luận trong 'Tư vấn tình cảm trong giai đoạn đang tìm hiểu' bắt đầu bởi NGUYEN2T, 4/12/17.

Tags:
  1. NGUYEN2T

NGUYEN2T

90%
    Hiện tại mình đang gặp khó khăn khá nhiều thứ trong cuộc sống đặc biệt là sự nghiệp, tương lai. Mình đang muốn hoàn thiện bản thân hơn và muốn tiếp thu những kiến thức mới. Trước hết mình muốn nhờ các bạn chia sẻ những cuốn sách hay về nhiều lĩnh vực như: tư duy, phong cách sống, sự nghiệp, tâm lý học, kỹ năng...
    Mình nhận ra rằng nếu muốn nhanh thành công và tìm ra bước ngoặt để thay đổi cuộc đời mình trở nên tốt đẹp hơn thì phải trang bị những kiến thức, tư duy của những người thành công. Sách alphaart là chưa đủ.
    Cảm ơn.

Quan tâm nhiều
    Đang tải...
  2. Z3roXIII

Z3roXIII

90%
    Tony buổi sáng, đọc cả 2 cuốn.

NGUYEN2T thích bài này.
  3. MrH

MrH

60%
    Nghệ thuật quyến rũ
    Cuốn sách khá hay về giao tiếp

NGUYEN2T thích bài này.
  4. OneForMan

OneForMan

100%
    Nếu bạn thích đọc sách để cải thiện bản thân thì hãy đọc cuốn tự sự của những vĩ nhân thế giới hoặc những cuốn sách viết về họ. Bạn sẽ thấy có rất nhiều điều bổ ích bạn tìm kiếm cho mình.

NGUYEN2T thích bài này.
  5. Mr.K

Mr.K

65%
    Đàn ông +, cuốn này khá hay đó bạn

NGUYEN2T and MrH like this.
  6. MrH

MrH

60%
    Đàn ông+ cuốn sách tư duy đàn ông hay gì bạn. Cho mình xin chút cảm nhận khi đọc xong với

7. Mr.K

Mr.K

65%
    Quyển này nói về quá trình trưởng thành của tác giả, từ cậu bé chưa lớn thành người đàn ông

8. NGUYEN2T

NGUYEN2T

90%
  9. NGUYEN2T

NGUYEN2T

90%
    Sách thì khá nhiều nên lưỡng thông tin, kiến thức vô cùng lớn. E rằng nếu k biết cách đọc hiểu sẽ dễ tẩu hỏa nhập mà. Nếu ai có kinh nghiệm về đọc sách để dễ hiểu dễ nhớ, cách thức đọc thì mong được chỉ giáo.

10. MrH

MrH

60%
    Đọc sách bằng smartphone mình cứ như chán chán không có động lực

11. Z3roXIII

Z3roXIII

90%
    Cách mình đọc hiện tại là đọc bằng kindle (to hơn màn hình smartphone, và ko có chức năng gì khác ngoài đọc sách). Mình mang theo bên mình và đọc bất cứ lúc nào rảnh, có khi chỉ có 15 phút từ trường về nhà hoặc là 5 phút lúc đang ăn sáng. Trước mình cứ nghĩ phải đọc tầm 30 phút mới đc, nhưng mình ko thể nào dành đc 1 khoảng thời gian đúng như vậy mỗi ngày, thế nên sau đó mình mới áp dụng cách trên và sau một thời gian nhìn lại mình thấy nó hợp với mình.

Đọc 1 lần để nắm ý chính, có thể note vu vơ keyword (cái nào thật quan trọng thôi, đừng để nó gián đoạn quá trình đọc). Sau đó đọc lần 2 những keyword, diễn giải theo ý hiểu của mình và ghi lại đâu đó (thường cũng sẽ ngắn thôi). Cuối cùng là đem ra thực hành hay kể cho người khác nghe (cách này thì mình chưa dùng, nhưng biết là nó hiệu quả)

Đừng nghĩ nhiều quá, cứ đọc và tìm phương pháp nào phù hợp với mình.

NGUYEN2T and MrH like this.
  12. MrH

MrH

60%
    Mình cũng không thời gian nhiều, thường là 30p mỗi tối. Mà mình đọc xong rồi hay quên trí nhớ mình rất kém

Z3roXIII thích bài này.
  13. Z3roXIII

Z3roXIII

90%
    Hồi trước mình cũng hay tự dằn vặt bản thân về việc đọc rồi quên mất, nhưng sau 1 thời gian mình mới nhận ra là thật sự nó chả mất đâu, đụng chuyện thì mình vẫn nhớ đc là vấn đề đó đã từng xuất hiện trong quyển sách nào, lúc đó thì mình lôi ra đọc lại.

Mình từng có tư tưởng là đọc là phải nhớ hết, nhưng giờ mình mới biết đc là "Người ta chỉ nhớ những gì QUAN TRỌNG nhất vào LÚC ĐÓ", nên việc quên những thứ ko quan trọng là cần thiết. Dẫn đến việc 1 cuốn sách đọc 2,3 lần là chuyện bình thường, mỗi lần đọc đôi khi lại ngộ ra đc 1 điều gì mới mà vào thời điểm ban đầu mình chưa nhận ra do nó KO QUAN TRỌNG với mình vào LÚC ĐÓ hay mình chưa đủ kiến thức cần thiết để hiểu. Do vậy nên mình mới rút ra được bài học là khi đọc 1 quyển sách, mình ko mất thời gian nhớ, mình chỉ note lại (Đọc + Viết) những từ khóa, khi cần thì mình sẽ tìm lại nhanh hơn. Còn muốn nhớ lâu nữa thì đi kể cho người khác (Nói), bạn cũng biết khi mình dùng càng nhiều giác quan thì mình sẽ càng nhớ lâu hơn. Điều đó giúp cho mình đọc được nhiều thứ hơn, thoải mái hơn...

P/S: có anh em nào đọc quyển "Models" của Mark Manson chứ, sáng nay mới search đc thấy khá hay. Ít nhất mình biết là có Wingman, Mr.Blanc đã giới thiệu về cuốn đó.

Hi.Quyên and MrH like this.
  14. MrH

MrH

60%
    Cuốn này tiếng anh à bạn

15. hoangcf

hoangcf

20%
    mình hay tìm truyện đọc trên mạng cũng khá hay

16. Z3roXIII

Z3roXIII

90%
    Đúng òi bạn, cả kho kiến thức về Pick up viết bằng tiếng Anh mà. Mình biết bạn sẽ cảm thấy khó ban đầu, nhưng khi bạn đã có thể đọc hiểu được tiếng Anh thì bạn sẽ thầm cảm ơn bản thân rất nhiều.

Truyện thì mình đọc "Cuốn theo chiều gió" (mình thích phong cách của Rhett), "Suối nguồn", "Nhà giả kim". Nhưng chỉ thỉnh thoảng mình mới đọc truyện thôi, mình ko đọc Ngôn tình.

MrH thích bài này.
  17. MrH

MrH

60%
    Nhà giả kim cũng thuộc ngôn tình hả. Mình cũng không thích đọc ngôn tình truyện cứ như là đang xem phim hoạt hình không giúp gì được cho ta

18. Z3roXIII

Z3roXIII

90%
    Nhà Giả Kim có phải ngôn tình đâu bạn, những bài học cuộc sống được lồng trong 1 câu chuyện. Bạn cứ đọc thử, đó là 1 trong những quyển đáng để đọc.

19. duyjame

duyjame

60%
    bạn cho mình xin kho sách pick up tiếng anh với

20. Z3roXIII

Z3roXIII

90%
    Bạn có thể google, những quyển nổi tiếng là:
    - The game - Neil Strauss,
    - Rules of the game - Neil Strauss,
    - The Mystery Method: How to Get Beautiful Women Into Bed,
    - The Attraction code,