Đang tải...

ĐAM MÊ

Thảo luận trong 'Kiến Thức Chung' bắt đầu bởi Phantom, 5/8/18.

1. Phantom

Phantom

90%
    Tôi vẫn nhớ như in cái ngày mà tôi thông báo với cả nhà tôi sẽ từ bỏ việc học hiện tại để theo đuổi đam mê của mình , đó là âm nhạc . Với việc tôi có một ngoại hình ổn và giọng hát cũng không đến nỗi tệ nên cái việc tôi theo đuổi nghệ thuật là điều rất đỗi bình thường , bởi sự nổi tiếng , tiền bạc luôn khiến con người mờ mắt .

Hôm đó cả nhà phản đối cực gay gắt , người thì mỉa mai nói rằng mày không hợp đâu con ạ , người thì chửi như tát nước , chỉ riêng mẹ tôi , bản tính bà hiền lành lên cũng mặc kệ chả biết nói gì bởi bà hiểu tôi ngang và láo bỏ mẹ .

Suy cho cùng , đến bây giờ tôi nghĩ lại ... Chỉ biết mỉm cười và nghĩ . Ừ , lúc đó suy nghĩ non nớt và ngây ngô thật .

Tôi luôn nghĩ , đàn ông ! Chúng ta phải sống vì đam mê , phải đặt đam mê lên hàng đầu bởi cuộc đời ngắn lắm , chúng ta phải sống cho trọn vẹn . Nhưng thú thật , chỉ có những ngươi non trẻ và được bao bọc từ nhỏ mới có suy nghĩ như vậy !

Sống vì đam mê quả không sai , nhưng trước khi bạn sống vì nó , bạn phải đặt ra 2 câu hỏi :
    1 . Bản thân mình có những gì đối với cái đam mê này ?
    2 . Bạn có kiếm được tiền hoặc rất nhiều tiền đối với thứ này hay không ?
    Nếu không đáp ứng đủ 2 điều trên thì tôi nghĩ bạn nên suy nghĩ lại về quyết định của mình .

Tuổi trẻ phải thử , đúng ! Nhưng là dành một khoảng thời gian nhất định để thử nó , để thử thách bản thân mình xem có phù hợp với cái đam mê mình đang làm , với cái nghề mà mình đang chọn , rồi từ đó đúc kết ra và xác định xem mình có gắn bó với nó không . Chứ không phải bạn có tuổi trẻ , bạn bấu víu vào cái đam mê đó cả đời và vỗ ngực tự hào nói rằng " tao theo đuổi đam mê " trong khi đến tuổi gần đất xa trời mà vợ thì khốn khó không được nghỉ ngơi , con cháu thì vẫn phải lo lắng cho từng đồng từng cắc .

" Sống vì đam mê " theo nghĩa trước kia tôi hiểu là " À , mình đam mê cái gì thì mình sống với nó , còn những thứ khác không quan trọng "
    Nhưng qua thời gian tôi với hiểu được cái ý nghĩa của nó là như này :
    25% đam mê + 25% năng lực + 25% nhu cầu thị trường + 25% có kiếm được tiền từ cái đam mê này => " Sống vì đam mê "

Hiện giờ , tôi đã bắt đầu ổn định được cái suy nghĩ của mình , cái non nớt của tuổi trẻ đang dần biêt mất . Tôi đã chọn học một ngành nghề phù hợp , thêm vào đó là một mục tiêu dài hạn chứ nó không chỉ dừng lại ở cái nhìn trước mắt . Bên cạnh đó tôi vẫn không quên học hỏi , tìm kiếm những điều tôi chưa khai thác được hết trong chính mình !

Đang tải...
  2. Alpha tập sự

Alpha tập sự

15%
    Tốt, mình cũng vậy ngày xưa rất đam mê CNTT nhưng 1 số ae nói CNTT đói lắm, thế nên học kế toán, kế toán được cái có kinh tế để nuôi lại đam mê :)

3. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    Chỉ mê chơi game mà đến với cntt như mình đây này. có được tính là đam mê ko bạn

4. Alpha tập sự

Alpha tập sự

15%
    Tính được, nhưng qwuan trọng cứ làm ra tiền là được, tiền nó nuôi ngược lại đam mê