Đang tải...

Tư Vấn Giúp đỡ mình về vấn đề tâm lý

Thảo luận trong 'Nhật Ký' bắt đầu bởi poo, 9/5/17.

1. poo

poo

Chào các bạn. Đã bao giờ các bạn gặp phải vấn đề như mình chưa. Dạo gần đây tính cách mình bị trầm lại (do nhiều áp lực từ cuộc sống, học tập và tiền bạc). Mình rất ít mở lời nói chuyện với mọi người, luôn trong trạng thái không có hứng thú nói chuyện. Kể cả là với người yêu mình nữa, nhắn được vài tin là muốn dừng, rồi đến hôm nay gặp rồi cũng chả nói được mấy câu. Còn cô ấy như giận thái độ của mình rồi cũng im im:(. Mình nghĩ mình bị trầm cảm nhẹ mất rồi. Mọi người cho mình chút lời khuyên với!

DuyAA thích bài này.
    Đang tải...
  2. Phantom

Phantom

Mình nghĩ là bạn nên chia sẻ cho nguời yêu bạn biết chứ đừng để điều riêng tư làm ảnh huởng đến mối quan hệ của mình. Mình chắc chắn bạn chia sẻ với cô ấy về tình trạng của bạn hiện giờ sẽ khiến bạn cảm thấy thoải mái hơn rất nhiều. Nhưng nên có mức độ thôi bạn nhé đừng than vãn!
    Thứ hai là mình nghĩ bạn nên tìm một bác sỹ tâm lý... Sẽ có những lời khuyên và phuơmg pháp điều trị tốt nhất dành cho bạn
    Bạn đủ bản lĩnh để vượt qua thử thách này. Chúc bạn thành công!

poo thích bài này.
  3. duckhai1

duckhai1

Mình lâu lâu cũng bị y hệt bạn, mình nghĩ là chỉ cần dành cho bản thân 1 chút riêng tư, nằm nghe 1 bản piano để con người mình trung hòa lại, buồn 1 đêm rồi qua ngày mới lại tươi vui. Đừng nghĩ về nó hoài mà coi nó nhẹ nhàng như bình thường thôi

poo and Hi.Quyên like this.
  4. OneForMan

OneForMan

Bạn đã tìm ra vấn đề rồi thì giải quyết nó thôi:
    - Áp lực từ cuộc sống: Mình cá là ngày nào bạn cũng bắt đầu với một vòng quay chán nản, thử "đổi gió" đi. Ví dụ, hằng ngày, hôm nào bạn cũng thức dậy thật sớm để chuẩn bị đi học thì hôm nay thay vì dậy sớm thì bạn dậy thật muộn cho mình. Bình thường 6h dậy thì hôm nay đến 8h dậy, hành động thật thong thả rồi đến trường, cho dù bạn đến lớp vào lúc kết thúc buổi học cũng đc, nhưng hãy làm thật chậm lại.
    - Học tập: Thay vì hôm nào cũng cắm đầu vào làm bài tập thì bỏ đấy, đi ra ngoài chơi, chơi những trò chơi cảm giác mạnh (Nhưng đừng vi phạm pháp luật và gây ảnh hưởng đến mọi người xung quanh). Khi nào cảm thấy thật thoải mái thì hãy đi gặp một người bạn, kể cho anh ta về ngày hôm nay của bạn.
    - Tiền bạc: Vâng, đây là vấn đề chính, lúc nào cũng là tiền bạc, thay vì than vãn về tiền tại sao bạn ko vận động để kiếm tiền? Mình là người kinh doanh nên mình cũng khá coi trọng vấn đề này, hãy tìm một thứ gì đó tạo ra tiền xung quanh bạn ( Một lần nữa, đừng phạm pháp). Giờ cơ hội kinh doanh đầy rẫy, nhiều người muốn kiếm tiền nhưng không chịu bỏ đồng tiền, thật hài hước. Nếu bạn chỉ có 10k trong tay, ko sao cả, đó là số vốn tuyệt vời để kinh doanh nhỏ, ví dụ bạn có thể ra ngoài quán mua 2 túi nước mía giá 5k và đồng ý đi ship với giá 6k, 2 túi bạn lại 2k, rồi cứ thế, cứ thế,... hoặc là bạn kiếm một công việc giao hàng bán thời gian và làm, và lấy tiền, thế là vấn đề của bạn đã được giải quyết rồi, đúng không?

poo and Hi.Quyên like this.
  5. poo

poo

Cảm ơn bạn. Về người yêu, mình không hiểu sao dạo gần đây cảm thấy cô ấy có vẻ hời hợt khi nhắn tin với mình. Chắc do căng thẳng vì đồ án, do thái độ của mình khi vài lần hơi đẩy cô ấy đi xa quá mà cũng có thể có thằng khác đang cưa :v. Và một điều quan trọng nữa là gần đây chúng mình hầu như không có thời gian gặp nhau. Mình cũng cố gắng quan tâm nhưng cứ nhắn tin có 2 3 chữ thì bạn biết là khó chịu thế nào rồi đấy. Nhưng thôi kệ, mình quyết định take away 1 thời gian ngắn rồi, để cả 2 đều rảnh rỗi, mình cảm thấy tốt hơn sẽ tiếp tục nói chuyện. Còn đến bác sĩ cũng chưa đến mức, mình muốn tự mình thoát ra trước. :D
    Mình vẫn nghe nhạc thường xuyên bạn à. Cảm ơn bạn!
    Rất cảm ơn về lời khuyên của bạn. Mình thì bình thường vẫn đi chơi linh tinh rồi chém gió các kiểu. Còn tiền bạc thì không phải vấn đề vì mình vẫn đi làm thêm mà. Có chăng là đợt này đang thi cử nên dừng làm thôi. Mình dành thời gian suy nghĩ và nhận ra những cái khiến mình như này. Đó chính là việc vài lần làm quá sức khiến mình căng thẳng, và vài sự việc trong cuộc sống khá phức tạp khiến mình bực bội và tâm trạng không tốt. Những cái này khiến mình dần dần trầm lại nhưng không qua lớn để mình để ý đến. 1 thời gian dành cho việc học tập thi cử, và gần đây lại bị 1 cú sốc nhỏ. Bống nhiên thấy mình trở thành người khác hẳn luôn @@. Hôm nay mình vẫn dành buổi sáng để đến thư viện học với bạn, đúng ra là xem chúng nó học. Rồi chiều rủ chúng nó lê la. Mình cố gắng bắt chuyện với nhiều người nhất có thể , từ mấy bác xe ôm, đến mấy chị bán nước và đã cảm thấy hơi khá hơn chút nhưng vẫn chưa thể vui vẻ hay trêu chọc mọi người như bình thường.
    Dù sao cũng cảm thấy vui vì có tác dụng đôi chút rồi.
    Sắp đến hè rồi, mình thấy ý tưởng làm việc kiếm tiền của bạn khá ổn với mình, có thể lương không cao bằng nhưng có vẻ sẽ có nhiều tương tác hơn. Vì công việc hiện tại mình là ngồi máy tính ở nhà nên khá nhàm chán.
    "Mình sẽ ổn thôi !"

OneForMan thích bài này.
  6. OneForMan

OneForMan

Khi cuộc sống quá nhàm chán thì hãy tạo niềm vui cho nó, những điều mà bạn nêu trên không phải là vấn đề của bạn mà vấn đề của bạn ở đây là ngày nào bạn cũng lặp đi lặp lại những công việc như một cỗ máy, điều đó khiến bạn cuộc sống của bạn căng thẳng kinh khủng. Mình đã từng bị nặng hơn bạn cách đây khoảng 4 năm, suýt nữa thì thành trầm cảm, cũng may khi đó mình lại học được một thói quen, đó là đọc sách, khi có thói quen đó và nhìn lại thì thật sự mình thấy mình đầu tư quá nhiều time cho MXH, từ facebook, zalo, beetalk, what'sapp, instagram, viber,... và mình phải thốt lên rằng: "trời ạ, tôi làm gì với 3 năm cuộc đời tôi thế này?" tôi bỏ lỡ thời gian với toàn cái vô bổ. Giờ đây, khi rảnh thì mình đọc sách, ra ngoài chơi, nhiều khi đi chơi cùng bạn, nhiều khi đi một mình, có những khi mình thấy mình thật điên rồ, một mình đi xe đi đến những nơi cách nhà hàng trăm cây số mà trước đây mình chưa bao giờ dám đi, nhưng những chuyến đi đó đem cho mình những điều thực sự thú vị, những cái nhìn rất mới mẻ mà khi đi cùng bạn bè hay ở nhà mình không thể có được, nó tạo cho mình sự dũng cảm và một cái nhìn mới mẻ. Đến giờ mình vẫn vui và biết ơn "những chuyến đi điên rồ" đó hết mức.

poo thích bài này.
  7. poo

poo

Cảm ơn chia sẻ của bạn. Chỉ có những ai đã trải qua, cũng nhưng đang gặp phải mới cảm thấy thấm thía. Trước giờ mình bị quá nhiều thời gian chết. Quá mải mê vui chơi vô bổ mà đánh mất đi chính mình, quên những mối quan hệ, đam mê , quên cả những sở thích. Chết tiệt thật, nhưng phải công nhận mình bây giờ thật nhàm chán. Nhớ lại bữa trước gặp lại đứa bạn thân, nó bảo mình bây giờ trông cứ buồn buồn, với có vẻ nhát nhát. Đúng vậy khi mà trước đây mình rất chịu khó làm quen và bắt chuyện với tg nữ, thậm chí còn có những màn làm quen khá bá đạo quả chuối mà nghĩ lại... :D Nhưng đến bây giờ thì rất ngại, luôn viện cái lý do "có ny rồi" mà từ lâu rồi ít quen thêm bạn là con gái nữa.
    Giờ thì mình thực sự thông suốt rồi. Có lẽ thời gian tới sẽ rất vất vả với mình. Kế hoạch sắp tới mà mình đặt ra với bản thân có lẽ sẽ hơi cao và khó khăn một chút nhưng mình nghĩ nó là điều tốt nhất và nhanh nhất để lấy lại cái tôi đã đánh mất. Thank u very much!. Và hẹn gặp lại.

OneForMan thích bài này.