Đang tải...

Làm thế nào để khen, trêu chọc trở nên hài hước và hấp dẫn hơn?

Thảo luận trong 'Kỹ Năng Nhắn Tin, Gọi Điện, Facebook, Zalo Online' bắt đầu bởi pbt, 31/1/17.

1. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Các yếu tố giúp trêu chọc, khen trở nên hấp dẫn hơn.
    Để bổ sung thêm cho hai bài viết trước của bác Young và Peter. Em xin khai thác một mảng khác cũng khá wan trọng trong việc trêu chọc, khen. Em tạm gọi đó là các phi ngôn ngữ vì theo em, hài hước không chỉ nằm ở trong ý nghĩa lời văn , câu nói mà mình diễn đạt mà còn ở trong điệu bộ, dáng vẻ, cử chỉ... của người truyền đạt nữa. Cái này em nghĩ thậm chí nó còn wan trọng hơn nội dung, vì vậy cũng một câu nói, hay một nội dung nhất định, mà có người diễn đạt nó một cách khô khan, thiếu duyên dáng , trong khi người khác lại làm cho mọi người phì cười :gach:. Vì bài viết chỉ mang tính chất cá nhân, chưa được đầu tư hay nghiên cứu thỏa đáng nên em tạm chia thành các yếu tố sau:
    Mindset
    Mindset có ảnh hưởng cực kì lớn trong việc diễn đạt . Nếu bạn tự tin, sắc thái bạn truyền vào câu nói sẽ hoàn toàn tích cực hơn so với lúc bạn mệt mỏi, tự ti. Vì vậy hãy tập cho mình một tư duy tích cực, nó giúp ích cho bạn không chỉ trong việc kưa cẩm các em đâu, tin mình đi
    Luôn nghĩ mình là một người hài hước ( mặc dù có thể bạn chưa được duyên cho lắm ) , thì toàn bộ các ý diễn đạt của bạn sẽ trôi chảy hơn và chắc chắn nó sẽ vui nhộn hơn khi nếu bạn nói ra một câu mà cứ nơm nớp lo sợ xem coi mọi ng có hiểu đc cái ý vui bạn gài vào trong đó hay không. Hơn nữa, chỉ khi bạn tự tin bạn mới có thể là người dẫn dắt câu chuyện, lôi cuốn mọi người vào thế giới của bạn chứ không fải bị trôi tuột theo dòng cuốn câu chuyện của một người khác :baffle:. Việc tự tin này nó thể hiện wa câu nói diễn đạt của bạn- thường là câu khẳng định, trôi chảy và dứt khoát. Mình lấy lại 1 ví dụ trong Alpha Art book để các bạn dễ hiểu.
    Trường hợp Tuấn và Dũng gặp cô gái trong công viên. Khi cô gái đó nhìn chằm chằm vào từng người kia thì hai anh sẽ phản ứng:
    Dũng: " Àh... ừ... Em gì đó ơi... làm gì mà nhìn anh... chằm chằm... vậy... bộ mặt anh có cục mụn... to lắm àh..."
    => Lời nói sặc mùi thiếu tự tin, tuy nghĩ ra được một ý cũng khá hài hước nhưng diễn đạt thiếu mạch lạc, rời rạc... Thậm chí còn có thể gây hiểu lầm cho người nghe.
    Tuấn: " Ủa em, nhìn gì mà nhìn dữ vậy, làm vậy anh ngại đó nha :beauty:. Bộ mặt anh có cục mụn to lắm àh ? "
    => Có thể hàm lượng hài hước chưa nhiều nhưng do các thể hiện câu nói ( điệu bộ, cử chỉ, phong thái, ánh mắt...) một cách tự tin nên làm cho người nghe cảm thấy thoải mái hơn, thu hẹp khoảng cách giữa hai người xa lạ.

Lời khuyên: Mindset tích cực nói chung, hay sự tự tin nói riêng là một yếu tố không phải muốn mà có được, phải có thời gian luyện tập, va chạm nhiều để hoàn thiện, phát triển. Vì vậy hãy đừng ngại ngùng tham gia các hoạt động ngoại khóa, bày tỏ ý kiến của mình trước đám đông, hay đơn giản chỉ là đứng trước gương để tập luyện... Một vấn đề khác nữa là nó còn phụ thuộc vào thể trạng cơ thể nữa, thật khó để bạn trở nên tự tin, hài hước khi đang lo lắng, mệt mỏi, tức giận ( những cảm xúc tiêu cực)... thế nên kinh nghiệm bản thân mình là khi đi hẹn hò, hãy chuẩn bị một tâm lý và thể trạng tốt, thoải mái vì việc này dễ dàng giúp ta lấy được sự tự tin hơn :haha:.

Gió and Cung Đình Uy like this.
    Đang tải...
  2. Bầu trời xanh

Bầu trời xanh

60%
    Hãy dùng lời khen là một phần thưởng. Đã là phần thưởng thì chỉ được trao khi xứng đáng. Bạn có khen một cô gái mới quen là xinh không? Không bao giờ. Xinh xấu là bố mẹ đẻ ra. Cô ta đã làm cái gì để đáng nhận được lời khen đấy? Liệu bạn là một trong số mấy nghìn người đã gặp và để ý đến vẻ đẹp của cô ta?

- Cách ăn mặc của cô ấy (Bộ váy hôm nay em mặc hợp với đôi giầy này thế)
    - Những gì ở cô ấy khiến bạn hài lòng (anh thích con gái biết nấu ăn như em lắm. Anh nghĩ phụ nữ cần phải biết chăm sóc cho gia đình)
    - Sở thích của cô ấy. (Em thích đi du lịch lắm à? Hay đấy, còn gái bây giờ phần lớn chỉ biết lượn phố cafe với bar bọt, ít người chịu khó ra ngoài và tìm hiểu cuộc sống như em)
    - Cách cô ấy cư xử (Anh đánh giá rất cao những người con gái sẵn sàng chia hóa đơn trong một cuộc hẹn thay vì nghiễm nhiên coi rằng trả tiền là trách nhiệm của đàn ông)
    - Những gì cô ấy đạt được trong cuộc sống (Đi làm như thế rất hay đấy. Phụ nữ bây giờ quen ỷ lại rồi, một người tự lực như em không ai dám không tôn trọng cả)

Có lẽ các bạn có thể nhận ra điểm chung của những lời khen trên. So sánh cô ta với những-cô-gái-khác vì phụ nữ luôn có tư tưởng rằng "Mình không như phần lớn những đứa con gái khác"

VD, khi có chuyện gì đấy không hay xảy ra với bạn, một cô gái biết được nhắn tin hỏi thăm, sau khi cho cô ấy biết được tình hình bạn đang thế nào hãy kết thúc bằng một câu sau:

M: Em biết không, thường con gái chỉ biết quan tâm đến những người con trai họ thích, còn bạn bè khác giới bình thường thì hay bỏ mặc. Tuy nhiên một điểm hay ở em anh thấy là em rất biết cách quan tâm đến người khác. Cám ơn nhé.

Một câu cám ơn đơn giản như trên con trai nhìn vào có thể thấy vô hại, nhưng nó mang lại những điều sau:

- Cô ấy cảm thấy sự quan tâm được ghi nhận và muốn làm thế hơn
    - Áp đặt kỳ vọng của bạn vào cô ấy là người biết cách quan tâm đến người khác. Cô ấy sẽ quan tâm nhiều hơn vì không muốn làm bạn thất vọng.
    - Làm cô ấy cảm thấy với bạn, mình là người đặc biệt. Con gái bao giờ cũng thích được làm NGƯỜI ĐẶC BIỆT.

Và sau khi trêu cô ấy, lời khen này của bạn khiến nàng cảm thấy: "Anh ý chỉ hay trêu thế thôi, chứ thực ra rất quý mình đấy chứ"