Đang tải...

Liệu có phải là yêu?

Thảo luận trong 'Nhật Ký' bắt đầu bởi TÂM HUỲNH, 3/9/17.

1. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    Là mối tình thứ 3 mà mình nghiêm túc. biết cô ấy lần đầu vào năm 2 đại học khi mình chuyển trọ tới khu trọ mà cô ấy là con út của cô chủ trọ dễ mến. Ấn tượng đầu tiên của cô ấy với mình cũng không sâu sắc lắm bởi vì lúc đó mình vẫn còn quen mối tình thứ 2.
    Rồi cả 2 thành bạn lúc nào mình cũng không nhớ lắm, khoảng độ 6 tháng hơn gì đó. Rồi cô ấy chủ động xin số mình, lúc đó mình chỉ nghĩ bạn bè bình thường nên cũng không đắn đo suy nghĩ nhiều. Có 1 hôm khi mình đang nấu ăn (sinh viên khi đó tự túc để tiết kiệm, chứ giờ thì lười nấu lắm), cô ấy sang chơi thì mượn điện thoại của mình nghịch, rồi thấy mình để hình nền người yêu thứ 2, thế là cố ấy trêu: "A, thì ra có bạn gái mà giấu?", rồi đi về. Mình vô tư chẳng để tâm. Thế rồi, sau 2 tháng sau thì người yêu thứ 2 vì học xa nên tình cảm phai dần, cố ấy nói lời chia tay. Mình là người coi trọng tình cảm, nhưng mình tôn trọng quyết định và không hề có ý níu kéo người kia. Đó có lẽ là một điểm sáng trong cá tính mình, yêu là hết lòng, nhưng người kia muốn ra đi thì tuyệt không níu kéo.
    Sau 2 tháng, mình cũng nguôi ngoai phần nào vì tập trung cho việc học. Mình không tự cô lập bản thân, mà trái lại mình cố gắng trở lại với cuộc sống thường ngày vui vẻ cùng bạn bè. Mình tâm sự, chia sẻ nhiều với cô ấy hơn, rồi dần dần thân lúc nào không biết. À, sơ lược về cô ấy chứ nhỉ? Cô ấy tên Ng (mình xin viết tắt để giữ chút riêng tư của cô ấy, mong a e thông cảm), hơn mình 1 tuổi, cao hơn mình 1 xíu, ít nói, có thiên hướng sống nội tâm, vẽ rất đẹp, thích ở trong phòng một mình để online hoặc vẽ vời thỏa đam mê, giọng nói khá nhẹ của người Nha Trang dễ thương, gương mặt thì ưa nhìn chứ không hẳn là đẹp, lúc siêng thì thôi rồi mà lúc lên cơn lười thì cũng khỏi bàn luôn, đặc biệt lười nhắn tin từ online đến mesenger. Khuyết điểm thì cả tá, mình biết hầu hết những điều tốt và không tốt của cô ấy bởi vì ban đầu hai đứa là bạn nên chia sẻ với nhau thoải mái lắm.
    Đánh dấu bước chuyển tình cảm khi cuối năm 3 cô chủ trọ rủ mình đi Đà Lạt với cả nhà cô ấy, dĩ nhiên là có người mà ai cũng biết là ai đấy đi cùng. Cô chủ trọ nói đi xe máy, mà hồi đó mình mới thi lấy bằng đúng 1 tháng, chưa có kinh nghiệm chạy xe luôn (nghĩ lại mới thấy hồi đó lúa còn hơn lúa Thái Lan), nhưng vì nghe cô chủ bảo có bằng thì chở con cô ấy, mình chưa có kinh nghiệm đi xe nhưng vì nghĩ đàn ông đàn an gì mà đi xe máy cũng sợ thì còn ra cái thể thống gì nữa, thế là ưỡn ngực nói chuyện nhỏ. Thế là đi cùng gia đình cô ấy 2 ngày 1 đêm lên Đà Lạt chơi. Rồi hai đứa thân lại càng thân hơn, mình cũng chẳng ngờ dần dần lại thích cô ấy, tình cảm cứ lớn dần lên theo từng ngày. Mà nào đâu dám thổ lộ, cứ như thằng ngốc, nói bóng nói gió mà lại gặp phải ngay cái cô nàng không thể khờ hơn, nàng mãi vẫn không nhận ra tín hiệu. Lúc đó mình hoài nghi giả thuyết con gái có giác quan sáu a e ạ, rồi mình nghĩ hành động chứ nói cũng không ăn thua. Thế là hôm đó, tình cờ đang nấu ăn thì cô ấy sang phòng chơi, hỏi có nấu gì ngon thì làm thử miếng, mình bảo chỉ nấu đủ cho 1 người ăn thôi, muốn ăn thì chờ dịp sau. Dĩ nhiên, mình biết cô ấy trêu, nên cũng trêu lại, thế rồi cô ấy nói không thèm, ngồi nghịch laptop mình coi phim xác sống. Con gái là chúa sợ ma mà cứ thích coi phim kinh dị. Mình ngồi ngó xem, bảo kinh quá, cứ cắn căn cạp cạp thấy ghê, cô ấy bảo đang coi phim mà ồn ào là cô ấy lại cắn cho. Mình cũng hùa theo bảo có giỏi thì căn thử coi thì biết. Ai ngờ vừa đưa tay nhứ nhứ, cô ấy cắn luôn, đau vãi cả đau. Tức mình, mình chụp hôn luôn (lúc đấy mình nghĩ chắc chưa ăn nên đói quá điên rồi), cô ấy đẩy nhẹ mình ra, bảo ỷ ở phòng ăn hiếp cô ấy, rồi chạy về luôn. Mình nghỉ thôi tiêu rồi, làm trò ngu xuẩn gì vậy không biết, kiểu này tan tành công tình bao lâu nay. Lát sau, cô ấy nhắn tin:"Thấy hiền vậy mà cũng ghê quá ha??", mình bảo:"ai biểu cắn tui thì tui căn lại, đó là nhẹ á", rồi ăn phản dame của cô ấy:"Thế bị chó cắn cũng định làm vậy hả?". Nghe câu này là thấy choáng rồi, may mà bình tĩnh nói :"tự ví mình là chó à?Yêu động vật nhỉ?", thế là cứ trêu qua trêu lại, làm mình nhẹ lòng. quãng thời gian 6 tháng sau thì cả hai thật sự gần gũi nhau hơn mức bạn, nhưng vẫn còn dưới mức tình yêu. đến khi tròn 1 năm thì mình ra trường rồi đi làm, không còn nói chuyện với cô ấy nhiều. Rồi bẵng đi 1 thời gian lâu chừng 1 năm hơn, chuyện tình dần nguội dần, chỉ dừng ở mức bạn theo đúng nghĩa. Có lẽ do mình khi đó còn vô tư quá, ít để ý đến cảm xúc của cô ấy. Đáng lẽ ra mình nên cư xử như một người đàn ông chững chạc, chín chắn, lo cho tương lai có lẽ đã khiến cho cô ấy có niềm tin vào một người kém hơn 1 tuổi. Nhưng mình khi ấy lại vô tư và thiếu sự chín chắn, chính điều đó làm cô ấy xa mình dần. Cho đến ngày cách đây 1 năm, mình vô tình nhìn thấy ứng dụng nghệ thuật tán gái và biết đến thế nào là đàn ông alpha, mình như bừng tỉnh khỏi cơn mê, thấy được ánh sáng bấy lâu nay mình vẫn mong được nhìn thấy. Mình nhận ra thế giới quanh mình thay đổi khi chính bản thân mình thay đổi. Mình chú ý đến lời ăn tiếng nói, định hướng cho mình mục tiêu trong cuộc sống, từng bước trở thành một người tự tin và sống tốt hơn, đối xử với mọi người cởi mở hơn. Nhưng dư âm của cô ấy vẫn còn trong mình, liệu đó có phải chút hoài niệm về tình cảm không? Mình biết đàn ông alpha không luyến tiếc quá khứ, chỉ trân trọng hiện tại và luôn hướng đến tương lai tốt đẹp hơn, bởi vì tin điều đó nên mình tập trung tối đa cho việc phát triển bản thân, phấn đấu thoát nghèo trước khi thoát ế, vậy mà âm hưởng của cô ấy cứ còn văng vẳng mỗi khi mình có chút thời gian để thư giãn. Cách đây khoảng 10 ngày, nhân dịp ghé Nha Trang để lấy hàng (giờ thì mình đang sống và làm việc tại ĐakLak), có gọi điện và đi cà phê cùng cô ấy. Cả hai vẫn khá vui vì mình luôn gợi chuyện cũng như tạo cho cô ấy được tiếng cười (nhờ đọc sự chia sẻ của ad, đặc biệt là Nexx và Joker nên mình tự tin hơn trước nhiều), rồi cùng cô ấy dạo biển. Mình vẫn có thể nắm tay cố ấy, cảm nhận rằng cô ấy không hề phản kháng gì cả. Liệu mình nên làm gì? tiếp tục sống và làm việc để cho mọi chuyện tùy duyên hay là nỗ lực để có thể để cô ấy yêu mình?
    Gần nhau đã khó, huống gì xa nhau lại còn ít khi nhắn tin gọi điện thoại (cô ấy là mẫu người lười nhắn tin như a e biết đấy), lúc này đúng nghĩa chọn con tim hay là nghe lý trí luôn?
    Đó là câu chuyện mình muốn chia sẻ cùng diễn đàn
    Cảm ơn a e đã quan tâm đọc chuyện của mình
    Thân

Hi.Quyên thích bài này.
    Đang tải...
  2. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    Kỹ năng hôn mới trong này này ông @Chán nản fa

Chán nản fa thích bài này.
  3. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    Tôi xin gửi 2 bài cùng một chủ đề liên tục. Bởi vì tính chất khác nhau của bài viết.....
    Yêu hay ko yêu ư? Do bản thân bạn nhé,???
    Khi mà sự thống nhất trong bản thân bạn rõ ràng từ các nhân tố ảnh hưởng đến suy nghĩ của bạn? Nó sẽ giúp bạn hiểu đó là yêu hay ko?
    Mình cũng đang ở trong hoàn cảnh như bạn? Và mình biết là vấn đề của mình vẫn đang đợi sự thống nhất từ gia đình( tôi ko phải người kỹ tính nhá, mà do tính trai tốt của tôi nó làm cho tôi mong muốn, cần mọi thứ đến với tôi tốt hơn)

TÂM HUỲNH thích bài này.
  4. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    @Hi.Quyên trong lúc nói chuyện với cô ấy, mình vẫn hoàn toàn tự tin và làm chủ tình hình, mình cũng thử quen những cô gái khác, để có thể điều tiết lại cảm xúc của mình. Nhưng sau cùng người mình vẫn nghĩ về là cô ấy. Có lẽ sự nghiệp chưa vững vàng làm mình đắn đo nhiều trong chuyện này.

Hi.Quyên thích bài này.
  5. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    YRML = là một thuật ngữ trong thời sinh viên mà đám bạn mình hay dùng để nói về giai đoạn tình cảm của mấy ng bạn của mình:
    YRML = có nghĩa là "yêu rồi mà lại"{big_smile}

6. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    @Hi.Quyên Cô ấy là người vụng về, không giỏi ứng xử, đến cơm cũng không biết nấu, mẹ cô ấy còn phải giặt đồ cho cô ấy, suốt ngày chỉ biết làm việc với vẽ vời, chẳng giỏi ăn diện hay trang điểm như bạn bè cùng lứa, có khi còn thua cả mấy đứa nhỏ, lầm lầm lì lì ít nói, gặp hội bạn vẽ thì bẩn bựa không chịu được, đã vậy ngô nghê không tả nổi, ai đời kêu đẻ đau lắm, không đẻ đâu, mà tốt nhất khỏi đẻ, khỏi có chồng là chuẩn, chẳng thể tin được trong mẫu hình người con gái trước giờ mình vẽ trong đầu thì cô ấy gần như ngược lại hoàn toàn. Nhưng mình thật sự muốn chăm sóc và bên cô ấy. Yêu là ngu thì chắc thằng ngu nhất thế giới là mình rồi.

7. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    Ko phải đâu. Cô ấy hiểu ý của bạn,tình cảm của bạn. Nên cố tình nói ngc, và làm ngc để khơi gợi con người trong bạn thể hiện đó...
    - giả dụ: nếu bạn nói bạn thích đi nha trang chơi, mà cô ấy cũng thích đi chơi, thì cô ấy lại nói giống bạn thì chẳng còn gì thú vị của cô ta chứ, cô ta phải nói muốn đi xa hơn là đà nẵng...{baffle}...
    Hoặc bạn nói bạn thích đi biển thì cô ta phải nói để tiếp chuyện với bạn rằng muốn đi leo núi....
    Đó mới là bạn chất của hấp dẫn đến giao đoạn hòa hợp.....
    ...
    Chõ này giải quyết đơn giản lắm bạn chỉ cần nắm tay cô ấy, hay ôm nhẹ cô ấy và nói anh hiểu rồi{beauty}

TÂM HUỲNH thích bài này.
  8. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    @Hi.Quyên Mình chấm dứt công việc ở Nha Trang 31/7 vừa rồi. Cô ấy biết mà có ý định rủ mình đi Đà Lạt cùng gia đình cô ấy, nhưng mình từ chối, vì lúc đó mình nghĩ càng thêm nhiều kỷ niệm, lại càng làm mình khó quên cô ấy. Thế rồi cô ấy nhắn (điều mà cô ấy lười nhất và hiếm khi làm), bảo rằng 5/8 mình về rồi, đi chơi một bữa hoặc cà phê (cô ấy không thích cà phê) trước ngày về gì cũng được. Mình bảo cà phê thì cô ấy ấy không thích, thôi thì đi uống trà sữa thôi. Thế là cả hai đi uống trà sữa, dạo phố và kết thúc là đi dạo biển. Lúc đó mình rất thoải mái, mình chia sẻ với cô ấy về dự định sắp tới, cũng như là định hướng của mình rõ ràng trong cuộc sống, cô ấy chỉ cười và chúc mình sớm thành công. Cô ấy nhìn mình và chỉ cười thôi. Lúc đó thật sự mình rất muốn ôm cô ấy, nhưng lý trí mình lại bảo đừng gieo hy vọng để lại làm tim thêm tổn thương. Trai tốt trỗi dậy rồi, tệ quá phải không?

Hi.Quyên thích bài này.
  9. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    {big_smile}

10. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    Sự nghiệp lúc này có lẽ quan trọng hơn, đành để cô ấy là góc khuất nơi tim vậy
    {embarrassed}

11. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    Trai tốt, detecdted{big_smile}.......p/s: giống mình "sợ hãi ko dám làm điều mình muốn"

TÂM HUỲNH thích bài này.
  12. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    Phải cố gắng nâng tầm của mình lên, alpha man luôn lịch thiệp và sống có chất. Mục tiêu của mình mà{feel_good}

13. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    Thôi. Biện hộ detected{baffle}

TÂM HUỲNH thích bài này.
  14. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    @Hi.Quyên thẳng vừa vừa thôi, thẳng quá vại{cry}

15. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    {big_smile}

16. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    @Hi.Quyên mà chuyện tình cảm của bạn nói giống mình là giống ở phần nào, chia sẻ được chứ?

17. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    mình chia và sẻ khá nhiều trên forum rồi đây, bạn chịu khó tìm lại đi{canny}

18. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    xin lỗi người anh em, mình đang đọc khúc ngực lép bạn chia sẻ, còn chuyện hiện tại của bạn chắc để mình tìm xem, tại nhiều bài quá mà{burn_joss_stick}

19. Chán nản fa

Chán nản fa

15%
    Hôn nhiều cô ấy kêu đau, e cũng ko hiểu

20. TÂM HUỲNH

TÂM HUỲNH

60%
    @Chán nản fa chuyện của bạn hay của mình mà có đoạn đó nhỉ?{doubt}