Đang tải...

Chia Sẻ Một chút buồn tâm sự ngày cuối năm

Thảo luận trong 'Giới Thiệu Bản Thân - Giao Lưu - Kết Bạn' bắt đầu bởi Clintwood, 31/12/17.

1. Clintwood

Clintwood

40%
    30 tuổi... và tôi là một kẻ thất bại.

Tôi thất bại, vâng, chắc có lẽ ít ai dám thừa nhận điều ấy nhưng bản thân tôi, đó là sự thật mà tôi phải thừa nhận. Không sự nghiệp, không giàu có dư dả, không bạn gái, không một mối quan hệ xã hội tiềm năng, không có một chỗ đứng trong gia đình hay ngoài xã hội.

Tôi thất bại như chính cái gia đình mà tôi được sinh ra, từ khi lọt lòng cho đến khi trưởng thành. Năm tôi 3 tuổi, ba tôi qua đời sau một cơn bạo bệnh mà y học và điều kiện khi ấy đành bó tay. Mẹ tôi ở vậy nuôi con nhưng dù bà có cố dành tình thương cho tôi bao nhiêu đi nữa cũng không thể bù đắp được khoảng trống mà người cha để lại, nếu những ai không có sự quan tâm và hơi ấm của người cha từ nhỏ sẽ hiểu được những gì tôi cảm nhận.

Sự hụt hẫng là điều không tránh khỏi, những xáo trộn về niềm tin, giá trị cứ theo gót tôi từ những ngày còn thơ ấu. Khi không có một người cha bên cạnh, không có một người dẫn dắt cho tâm hồn non nớt và tính cách còn chưa định hình, con người ta trở nên mơ hồ, vô định và mất niềm tin vào những thời khắc khó khăn trong cuộc đời. Bối rối như một thói quen, yếu đuối và dễ dàng gục gã, đó là điều mà tôi phải đối mặt từ rất sớm. Như một cánh chim bay ngược gió, một chú cá bơi ngược dòng, một con người phải đứng vững trước bão táp cuộc đời... tôi luôn phải đấu tranh, ngay từ trong tư tưởng. Tôi không thể chết một cách vô ích lại càng không thể sống một cuộc đời vô vị, bởi vì sao, vì tôi là một thằng đàn ông!

Đây là những dòng tự sự của tôi viết cho riêng mình, tôi vẫn đang viết tiếp nhưng tôi không biết là có nên chia sẻ thêm không?

Quan tâm nhiều
    DATING bởi Phantom, 4/12/18 lúc 11:08
    Knight, OneForMan, truy_manh and 3 others like this.
    Đang tải...
  2. Phantom

Phantom

90%
    Đồng cảm với bạn . Bố tôi cũng mất từ khi tôi còn nhỏ thế nên tôi rất hiểu cảm giác của bạn và có điều đặc biệt hơn là hoàn cảnh gia đình và hoàn cảnh bản thân hiện tại của chúng ta thật giống nhau ... Chỉ khác một điều tôi không coi mình là kẻ thất bại ... Cái tôi của tôi không cho phép tôi làm điều đó , tôi vẫn phải cố gắng từng ngày , từng giờ kể cả cho tôi có thất bại nhiều thế nào đi chăng nữa tôi vẫn phải đứng dậy và hiên ngang bước tiếp , bởi tôi biết ở cãi xã hội hiện tại một giây lơ là là có rất nhiều người muốn nuốt mình rồi .
    30 tuổi cải tuổi chả còn trẻ ... Cũng chả phải già ... Hãy thôi tiêu cực ... Hãy đứng dậy và bước tiếp ... Tôi tin chắc rằng tất cả chỉ là cảm xúc nhất thời ... Tôi tin bạn sẽ làm và tạo nên những điểm nhấn , những dấu ấn riêng trong cuộc đời mình ... Đừng đầu hàng số phận ... Tất cả chỉ là phép thử
    Có một điều tôi cung phải thú nhan với ban .... Rất nhiều lần tôi đã có ý định tìm tới cái chết ... Bởi tôi vô vọng ... Tôi không biết minh nên lam gì ... Nén đi đâu ... Và có những câu chuyện tôi cứ dấu và không chia sẻ cho ai ... Dần dần tạo nén một con người cách li với xã hội hay nói cách khác là trầm cảm ... Nhưng cũng chính tôi đã tự cứu giúp tôi ... Tự thay đổi suy nghĩ ... Tích cực hơn và nói thẳng ra giờ tôi cực kì điên loạn ... Kiêu ngạo và đôi chút bốc đồng ... Đó mới là con người thật của tôi! Và tôi đã vượt qua nó ... Khi tôi coi tất cả các thử thách trong cuộc đời tôi chỉ là phép thử !
    Còn ban ... Hay tự cứu giúp mình ... Thất bại ... Rồi làm lại nếu đó là cong việc mà bạn thích ... Còn tình yêu ? Hãy thôi đặt kì vọng quá nhiều vào cô gái của mình ... Mở lòng nhiều hơn và chấp nhận ... Đàn ông cưng rắn quá lại thành ra vô tâm và khiến phụ nữ cam thấy có phần lạnh nhạt . Hãy làm những điều đó ... Tôi tin bạn sẽ thành công

3. Mandarin12

Mandarin12

60%
    Ráng lên bác, cuộc sống của bác là khát khao của rất nhiều người ngoài kia đó!

Clintwood thích bài này.
  4. Kuro

Kuro

40%
    Bố mình cũng mất năm mình 3 tuổi.
    Mẹ mình cũng ở vậy nuôi mình tới lớn.
    Vì thế mình rất hiểu tâm trạng của bạn.

Clintwood thích bài này.
  5. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    Giống nhau quá

6. truy_manh

truy_manh

65%
    ko có sự bắt đầu nào là muộn với chính mình, có chăng là bạn so sánh vs người khác rồi tự gục ngã. Như vậy mới là thất bại thực sự. Tìm một niềm đam mê về công việc mà bạn muốn làm rồi từ đó phát triển dần dần lên. Sự thay đổi sẽ đến trong khoảng 2-3 năm về cả thu nhập và kỹ năng, ngắn hơn nếu bạn chịu khó hơn bình thường. Thực ra đến tuổi này rồi mình nghĩ bạn cũng đã định hình đc suy nghĩ, ko cần thiết phải nói quá nhiều làm gì, chúc may mắn và thành công người ae

Clintwood thích bài này.
  7. Z3roXIII

Z3roXIII

100%
    Nhiều lần mình cũng nghĩ đến việc tại sao người khác lại thành công, trong khi bản thân mình thì vẫn cứ thất bại mãi trong việc đơn giản nhất là yêu đương. Nhiều đứa bạn tôi thì lập gia đình và có đứa lên đến chức quản lý, mua nhà cửa các kiểu. Tương lai vẫn rất bập bênh ... Nhưng đến 1 lần mình bắt đầu nhìn lại bản thân mình và ngạc nhiên là mình quá bất công với bản thân mình, tại sao mình lại ko đề cập đến những gì bản thân đã làm đc chứ ... Tự hào sống được bằng tiền của mình, có ý chí tiến thủ, thực hiện được ước mơ đi du học mà ko cần phải dựa vào tiền của gia đình ...

Thêm nữa mình luôn tự nói bản thân là "Mọi người đều có 1 timeline khác nhau" mình cứ tin vào bản thân mình trước sau gì cũng sẽ hoàn thành được thôi.

Mình nhớ có đọc ở đâu 1 câu "Nếu còn đang sống thì mọi chuyện đều sẽ có cách giải quyết" thế nên mình mới động viên bản thân đi tiếp. Hình như mình đọc trong quyển "Đi tìm lẽ sống". Nếu có thời gian chủ thớt nên đọc qua, 1 quyển sách ý nghĩa cho những bạn vẫn còn trăn trở về đam mê của mình là gì.

Thêm nữa là nếu có điều kiện thì chủ thớt nên học NLP, mình cũng chuẩn bị đi học. Mình đc nghe đề cập khá nhiều và mình tin nó có ích cho bản thân mình, nhất là trong giai đoạn yếu đuối thế này.

Clintwood thích bài này.
  8. Nguyen Dat

Nguyen Dat

90%
    Cũng đang buồn gặp bài của bác có động lực. Cố gắng thôi{big_smile}

Clintwood thích bài này.
  9. Clintwood

Clintwood

40%
    Mình rất cám ơn ae đã đồng cảm và chia sẻ dù chúng ta chỉ là những người xa lạ trên thế giới ảo này. Ngay từ nhỏ mình đã rất ghét người khác thương hại, nhưng con người ai cũng có một mảng tối chôn sâu trong lòng, những điều khó nói ngay cả với người thân.

Ban đầu mình không nghĩ sẽ post lên forum mà chỉ để trên facebook ở chế độ "only me", ghi nhớ một chặng đường đã trải qua(đây là lần đầu tiên mình viết ra tâm sự). Có một suy nghĩ thoáng qua, khi cảm xúc ùa về, mình muốn chia sẻ một chút để làm dịu đi những băn khoăn, dằn vặt trong đầu.

Điều mình bất ngờ là một số ae cũng có hoàn cảnh và trăn trở như mình, giống như gặp lại người quen từ lâu lắm, thấy được hình ảnh của mình trong từng câu chuyện và chia sẻ từ các bạn. Mình rất trân trọng những lời động viên từ ae, câu chuyện của mình còn phần sau rất dài nhưng mình sẽ không post tiếp vì nó mang hơi hướng cá nhân nhiều hơn, mình cũng không muốn góp phần beta hóa diễn đàn.

Xin cám ơn tất cả các bạn đã quan tâm!

Nguyen Dat thích bài này.
  10. Manhtan.1991

Manhtan.1991

65%
    Đã tham gia forum này thì gần như,mọi người đều có 1 suy nghĩ chưa hài lòng về bản thân.,và đang tìm đến cái đích mà đàn ông cần vươn tơi.
    Cái đích alpha thì vẫn ở đó...thế nhưng lối đi như ma trận,năm mới ae chúng ta cố gắng,hoàn thiện nhiều hơn,sớm tốt nghiệp nhé.

Z3roXIII and Clintwood like this.
  11. vipcodon95

vipcodon95

60%
    Đọc đến đoạn này mà cảm xúc như vỡ òa. chỉ là chẳng thể giỏi diễn tả cảm xúc như a.

Clintwood thích bài này.