Đang tải...

Chia Sẻ Người đàn ông đặt trọng tâm vào gì? (part 2)

Thảo luận trong 'Mô hình diễn biến cảm xúc - Lý thuyết và thực hành' bắt đầu bởi Sát Thần, 13/2/18.

1. Sát Thần

Sát Thần

60%
    Ở phần trước mình có chỉ ra những trọng tâm thường mắc phải và không phải tối ưu.
    Ở phần này mình sẽ chỉ ra cách đặt trọng tâm của mình mà mình đã học được từ Stephen R. Covey.
    Hãy đặt trọng tâm vào các nguyên tắc.
    Nguyên tắc giống như phim Nhật vậy, không giết chóc, không chiến tranh, không dối trá, không phân biệt chủng tộc, không bất đồng ngôn ngữ, đề cao tinh thần đồng đội, sự hợp tác đôi bên có lợi, chân thực, tình yêu tràn đầy và đặc biệt, nguyên tắc không giống như thần tượng của bạn, họ có thể tan vỡ sự nghiệp, không cấm đoán như bố mẹ, không rời bỏ bạn như người yêu cũ đã làm.
    Vậy chúng ta làm theo những nguyên tắc nào ?
    Các nguyên tắc có thể trở thành thói quen của bạn.
    Ví dụ

Nếu bạn cảm thấy mệt mỏi, hay gặp thất bại trong đời: Hãy thử nguyên tắc cân bằng
    Nếu bạn thấy không ai tin mình thì nguyên tắc chân thật mà bạn cần
    Các nguyên tắc khác như: chân thật, tình cảm, trung thành, kiên nhẫn, vân vân và mây mây...
    -Một trong list danh sách mà tôi thích nhất đó là:
    Các nguyên tắc Richard St John () tìm được như những người thành công nhất thế giới:
    1 Chăm chỉ
    2 Thích công việc mình làm
    3 Tập chung vào 1 việc
    4 Luôn thúc đẩy bản thân
    5 Đưa ra ý tưởng tốt
    6 Luôn cải thiện bản thân và những gì đang làm
    7 Đối đãi tử tế với người khác
    8 Luôn bền bỉ, kiên gan bởi thành công không đến trong chớp mắt
    -Hay các nguyên tắc quản lí thời gian hiệu quả của người thành công:
    1 Khát vọng
    2 Kiên gan
    3 Kiên nhẫn
    4 Quyết tâm
    Và hàng loạt các nguyên tắc khác.

Ta có thể tìm những nguyên tắc ở đâu và áp dụng nó thế nào?
    Một trong cách tôi thường làm nhất đó là học theo những người thành công đã làm.
    Ví dụ như bạn muốn thành 1 realman thì bạn cần đọc sách (alphaart chẳng hạn, nghệ thuật của việc đếch cần quan tâm), cần lên diễn đàn tìm hiểu, từ đó đặt ra cho mình những nguyên tắc (như không chờ con gái trả lời rồi rep ngay lập tức). Hãy đơn giản hóa mọi thứ.
    Tôi khuyên bạn nên đọc:
    • 7 thói quen của người thành công
    • Đắc nhân tâm
    • 25 thuật đắc nhân tâm
    • Thất bại về phía trước
    • Kho báu của người bạn
    • 101 mối quan hệ
    Nếu bạn muốn làm chủ nhiều hơn và dẫn dắt, thúc đẩy sự phát triển của những người xung quanh bạn, hãy thử những quấn sau:
    • Lãnh đạo theo nguyên tắc
    • 21 phút trong một ngày của người lãnh đạo
    • 21 luật vàng trong lãnh đạo
    • 17 nguyên tắc làm việc nhóm
    • Những phầm chất quan trọng của thành viên trong đội (17)
    • Phát triển tài năng lãnh đạo trong bạn
    Lời kết
    Hi vọng bạn dành thời gian nghiên cứu những tri thức trên và áp dụng nó vào cuộc sống. Tôi luôn có niềm tin rằng những thứ này sẽ giúp bạn thành công nếu như bạn có khát vọng và bản lĩnh chinh phục nó.
    Cảm ơn bạn vì đã dành thời gian
    Cảm ơn anh @Hi.Quyên vì đã để lại cảm nghĩ/quan điểm của mình ở bài viết trước.
    Hải Phòng, ngày 13/02/2018

Quan tâm nhiều
    DATING bởi Phantom, 4/12/18 lúc 11:08
    Tư vấn dùm mình với bởi TruongTuanPhat, 3/12/18 lúc 21:41
    Rinwiliam, muontangai and Hi.Quyên like this.
    Đang tải...
  2. Clintwood

Clintwood

40%
    Đọc xong phần 1 thực sự bạn làm tôi thấy bối rối, cái gì cũng không đặt trọng tâm ngay cả bản thân mình???

Đến phần này bạn làm tôi nhận ra, ah thì ra từ lúc đọc AA tôi đã đặt cho mình những nguyên tắc. Trước đó tôi sống khá bất cần, tôi thay đổi từng chút dựa trên nguyên tắc và thấy được những mặt tích cực.

Về nguyên tắc, ngoài tìm hiểu qua sách, video... như bạn đề cập, tôi tin chúng ta nên dựa vào những trải nghiệm của bản thân hay của người khác mà bạn nhìn thấy, nghe được. Tôi có 1 ông dượng(chồng cô ruột) khá thân, thuộc dạng trai đểu, vũ khí lợi hại của ông là hài hước cộng 1 chút lếu láo. Ông có nói với tôi 1 nguyên tắc trên bàn nhậu mà tôi thấy đúng và cũng áp dụng cho mình. Đó là :"Khi đang nhậu mà hết mồi, hết rượu rồi có ai đó đưa tiền bảo đi mua thì ông không bao giờ đi". Ông cho rằng nếu làm theo lời người kia, người kia sẽ nghĩ họ có tiền và sai khiến ông được, điều đó chạm đến cái tôi và ông không thích như vậy! Đó là đối với người ngoài, còn ae trong nhà vẫn rất thoải mái, vô tư.

Sát Thần thích bài này.
  3. Nguyendaniel

Nguyendaniel

20%
    quan điểm của bác rất hay..cám ơn bác đã chia sẻ và mong được chia sẻ nhiều hơn nữa

4. Sát Thần

Sát Thần

60%
    Cảm ơn bạn vì đã dành thời gian để đọc bài viết.
    Hi vọng nó sẽ một phần giúp bạn thành công trong cuộc sống.

5. lehoangphuc747

lehoangphuc747

65%
    Mình đã đọc qua hai bài viết của bạn, nó thật sự rất hay và thú vị. Cảm ơn chia sẻ của bạn.