Đang tải...

Tư Vấn [NHỜ TƯ VẤN] Người yêu cũ

Thảo luận trong 'Tình huống khó, sai lầm, thói quen xấu' bắt đầu bởi hoka351, 6/1/19.

1. hoka351

hoka351

20%
    Content deleted

Chỉnh sửa cuối: 7/1/19
    Đang tải...
  2. Trí Đỗ

Trí Đỗ

65%
    Có vài điều muốn hỏi bạn, thứ nhất bạn muốn trở lại để cảm ơn và xin lỗi kèm theo đó là muốn làm bạn vì mục đích gì? Thứ hai, bạn muốn trở thành phiên bản tốt nhất của chính mình, theo bạn như thế nào mới có thể gọi là tốt nhất?

3. hoka351

hoka351

20%
    Cảm ơn câu hỏi của bạn:
    1: Mình muốn cảm ơn vì đã cho mình thấy được mình đã không tốt thế nào và xin lỗi vì đã cư xử không kiềm chế lúc đến nhà bạn (vì mình có 1 nguyên tắc là đã làm sai và biết sai thì cần xin lỗi trực tiếp và chân thành). Và chỉ để cho bạn thấy rằng mình đã thay đổi.

2: Phiên bản tốt nhất của mình: Trưởng thành hơn về mặt suy nghĩ và cách cư xử. Biết kiểm soát cảm xúc nhiều hơn, ko để cảm xúc lấn át hành động mỗi khi có chuyện. Không còn suy nghĩ/suy diễn lung tung nữa. Đó là những gì mà mình cũng nhìn nhận mình còn thiếu và bạn cũng đã nói nhiều lần trong khoảng TG quen nhau.

4. Trí Đỗ

Trí Đỗ

65%
    Điều 2 là phương tiện để bạn đạt được điều 1, đó là làm cô gái tiếc nuối khi bỏ rơi bạn.
    Vậy khi bạn đạt được điều 1 rồi, bạn sẽ dựa vào đâu để bắt bản thân thực hiện tiếp điều 2 đó là giúp bản thân tốt hơn?
    P/s phiên bản của bản thân bạn vừa nói đúng là tốt đấy, nhưng sao bạn biết đấy là tốt nhất? Phiên bản tốt nhất, alpha hay real man chỉ là một khái niệm mơ hồ mà thôi.

hoka351 and HuyNguyen like this.
  5. HuyNguyen

HuyNguyen

90%
    Ông @Trí Đỗ nói đúng đấy, cái gọi là phiên bản tốt nhất, alpha hay real men chỉ là khái niệm mơ hồ thôi. Giả dụ như Khi bạn 25 tuổi, bạn sẽ thấy những hành động mà bạn cho là ngầu, chất ở tuổi 20 thật sự là rất trẩu, hoặc không hiểu sao mình làm thế. Ai cũng sẽ có cảm giác đó, kể cả những thằng mà bạn nghĩ nó kiểu con nhà người ta vl.
    Bạn chẳng cần phải chờ đến cái gọi là "thời điểm hoàn hảo" để xin lỗi, hay cảm ơn cô gái. Chắc gì lúc đó, bạn còn muốn làm như thế, hay cô ta chắc gì còn nhớ bạn là ai.
    Chốt lại á, muốn cảm ơn hay xin lỗi thì làm luôn đi. Dù gì cũng đã là 1 phần trong đời nhau, hãy tôn trọng cô ấy. Chỉ những thằng loser mới đi nói xấu nyc thôi.

hoka351 thích bài này.
  6. Alphaart01012019

Alphaart01012019

15%
    khuyên chân thành là bạn nên đọc sách đi ,mất 15 ngày là cùng thôi, và bạn tự nhận ra đã sai ở đâu và cần sửa như thế nào , khi bạn muốn thay đổi và cải thiện bản thân mình ,không gì tốt hơn là tự bạn ngộ ra nó

hoka351 thích bài này.
  7. hoka351

hoka351

20%
    Lúc đầu mình chỉ nghĩ đơn thuần là đạt dc điều 2 rồi sẽ làm điều 1-và mục đích thật trong tận đáy lòng mình là tìm gặp lại cô gái này [nhưng mình nghĩ đây là quyết định ko nên].

Những j bạn nêu ra rất hay, ý kiến cá nhân thì mình đã nhận ra được từ những j bạn nói đó là chẳng có phiên bản tốt nhất nào, chỉ có bản thân ko ngừng cố gắng hoàn thiện thôi.

Mình cũng ko biết phải làm sao khi mà mỗi sáng mở mắt ra là những h/ảnh dễ thương của cô ấy lại nhảy vào đầu mình khiến mình trống rỗng. Ngoài ra còn có cả những viễn cảnh cô ấy vs người kia ...., những j từng là của mình bây giờ và sau này lại trở thành của ng khác khiến mình phát điên. @@. Mình cũng có biết là trong quá trình quen mình, cả 2 bọn họ đã đem mình ra đặt 1 nick name là Nhõng Nhẽo và lấy đó làm trò cười vs nhau.

Chỉnh sửa cuối: 6/1/19
  8. hoka351

hoka351

20%
    Mình đã ko nhận ra là mình đã vô tình nói xấu nyc đấy. Mình chỉ muốn kể vấn đề chi tiết để m.ng ko phải hiều lầm thôi. Cảm ơn bạn đã chỉ ra. Mình sẽ edit lại ngay.

Hiện tại cô ấy ko còn muốn gặp mình nữa vì việc mình đã manh động hôm trước. Chính vì tôn trọng cô ấy, nên mình nghĩ sẽ k đến trc cô ấy khi mọi thứ chưa thay đổi.

9. fromzero

fromzero

60%
    Bỏ đi được rồi bạn ạ. sách có nói cần phải có giai đoạn hòa hợp. Ngay cả gia đình bạn cũng nói hai bạn không hợp nhau ngay từ đầu. đừng làm phiền nhau nữa, làm những thứ mình thích để quên cô gái đó đi, sau đó tìm đối tượng mới !!
    "Đặt nickname là nhõng nhẽo", ngay cả sự tôn trọng không có thì nói gì yêu?

10. Ca Vạc

Ca Vạc

15%
    Ôi khổ quá nhỉ . Đau quá nhỉ .
    Con lạy bố , bố tỉnh hộ con . Nó nói chuẩn cmnr đấy . Bố yếu đuối , đàn bà , ích kỉ vkl ra .Vkl sau này đến xin lỗi và cảm ơn bạn ấy vì chịu đựng . Nó nói cho thế bố không biết nhục à . Sống cuộc sống của chính mình đi . Có cái đéo gì đâu mà khóc lóc rũ rĩ . Học tập, làm việc chăm chỉ vào . Gặp cô nào đấy thích hợp thì cua . Yêu nhau là chia sẻ là nghĩ cho nhau . Yêu nhau không phải để làm nghĩa vụ với nhau. Chín chắn lên thanh niên . Chúc may mắn

fromzero thích bài này.
  11. fromzero

fromzero

60%
    Bình luận tâm huyết nhất đây này :)

12. hoka351

hoka351

20%
    Hi bạn, bạn nói đúng vấn đề rồi đó. Nhưng mình không biết mình yếu đuối-đàn bà-ích kỉ ở điểm nào? Vì trước giờ mình luôn tôn trọng ranh giới và tự do của bạn gái kèm theo đó là chiều chuộng-nhường nhịn những gì mình thấy mình có thể chứ ko tranh giành gì cũng như luôn giữ khoảng cách với các cô gái khác.

Mấy ngày nay, mình cũng nhận ra được từ 1 lời tự vấn của bạn mình là mình đã dễ dàng thỏa hiệp-nhường nhịn quá sớm, để rồi sau này dẫn đến tình trạng bạn gái không tôn trọng.

Mình muốn học hỏi từ sai lầm đỗ vỡ này để có thể tốt hơn về sau này. :D

13. hoka351

hoka351

20%
    Việc đánh mất sự tôn trọng trong tình yêu này, có phải là do từ đầu mình đã quá dễ dàng thỏa hiệp không bạn? Mình tin tưởng và luôn cho bạn gái không gian và tự do riêng để bạn thoải mái nhất. Mình ko add Friend FB, chỉ dùng dể chat hỏi han hàng ngày, nhưng bạn bè mình nói như v là sai.

Làm sao để ko phải đánh mất sự tôn trọng?

Thân

14. fromzero

fromzero

60%
    Trẻ con thường khi đòi thứ gì từ người lớn mà không được đáp ứng, nó mới bắt đầu nhõng nhẽo ăn vạ cho bằng được. Thấy bạn có khá nhiều lần như thế đấy. Việc bạn không được tôn trọng do đó là tất yếu. Ngoài ra còn có thể là vì bạn dễ dàng đáp ứng đòi hỏi của cô gái, giá trị bạn thấp hơn,...

hoka351 thích bài này.
  15. Ca Vạc

Ca Vạc

15%
    Ok . Mình sẽ nói góc nhìn của mình về vấn đề của bạn .
    Thứ nhất, bạn nói xấu ny hay nyc gì đấy mình không biết . Cá nhân mình đồng ý việc này là tính đàn bà ,không tôn trọng đối phương .
    Thứ hai , việc bạn để bạn gái tự do không xuất phát từ tâm bạn . Thực ra bạn muốn chiếm hữu thì đúng hơn .
    Thứ ba , việc đéo gì bạn phải thanh minh mình như thế nào . Chỉ là bạn gái chia tay . Mà làm bạn bứt rứt áy náy ăn ngủ không ngon như vậy . Chia tay à . Ok fine . Bye bye em . Anh đi kiếm người khác . Việc đéo gì khóc lóc hả bạn .
    Còn việc bạn bảo chiều chuộng nhường nhịn ny ấy . Chả nhẽ cãi lộn , xem nó như con ất ơ nào đó à .

16. hoka351

hoka351

20%
    Điều thứ 2: mình k hiểu về ý chiếm hữu mà bạn nói. Bạn có thể nói thêm để mình học hỏi dc hok?

17. Ca Vạc

Ca Vạc

15%
    Bạn có nói bạn gái bạn có nói là" làm gì không phải báo cáo với anh " . Vấn đề nó ở chỗ đấy .Cô ấy đang cảm thấy mất tự do, bị người khác kiểm soát .Cô ấy không có nghĩa vụ phải cho bạn biết tất cả các mối quan hệ của cô ấy , cô ấy nói chuyện với ai, cô ấy làm gì , ở đâu.. Hãy tin tưởng nhau bạn ạ . Việc chung thủy không phụ thuộc vào cách bạn kiểm soát được đến đâu .

hoka351 thích bài này.
  18. hoka351

hoka351

20%
    À, là như vầy ha, trong vòng 3.5 năm yêu nhau, mình chưa bao h kiểm soát gì cả về các mối quan hệ của cô ấy, cô ấy kể thì kể, ko kể thì thôi và mình biết cô ấy cũng như mình ko có nghĩa vụ như v. Nhưng đến giai đoạn cuối lúc gần chia tay 2 tuần, mình rủ đi chơi vào ngày mà cả 2 thường đi chơi trong cả năm rồi thì cô ấy nói bận đi vs bạn nên mình có nói là "không nghe em nói gì" và từ đây mọi chuyện bắt đầu khi cô ấy cáu lên và nói vậy. Mình ko hề có ý kiểm soát bạn ạ.

Suy cho cùng, mình cũng chỉ muốn tìm hiểu xem mình đã sai ở đâu trong suốt qua trình yêu để rồi dẫn đến cớ sự này. Nhưng sau 2 ngày, mình nghĩ chuyện đã qua rồi, cũng không nên nói lại nữa. mình đã xóa câu chuyện này. Cảm ơn mọi người đã tư vấn nhiệt tình với mình. :).

Chỉnh sửa cuối: 7/1/19
  19. Trí Đỗ

Trí Đỗ

65%
    Hãy làm những việc mà bạn muốn làm và bản thân bạn thấy là cần thiết, cuộc sống sẽ dạy cho bạn những bài học cần thiết. Do đó hãy mặc kệ người khác nói gì về hành động của bạn nếu bạn cảm thấy nó không có gì sai, chẳng làm hại ai, okay do it. Có chính kiến, đó chính là điều làm bạn khác biệt, không giống một ai giữa 9tỷ người trên thế giới này.

hoka351 thích bài này.