Đang tải...

Tâm sự đêm Giáng Sinh

Thảo luận trong 'Nhật Ký' bắt đầu bởi Z3roXIII, 25/12/17.

1. Z3roXIII

Z3roXIII

100%
    Hôm nay ko đc vui lắm các ông à, nhiều khi mình cũng ko hiểu nổi mình luôn. Có nhiều thứ ức chế nhưng ko thể chia sẻ trên FB đc… Hôm nay tui đi cafe với mấy ông bạn thân, các ông có biết mấy ổng nói gì ko. Mấy ổng bảo là nhiều khi tôi bị gay, nhiều khi tôi ko biết là mình thích con trai !!! Nếu ko thì tại sao tôi lại ko thể quen đươc ai … tại sao tôi cứ thất bại mãi thế … Ko biết mấy ông đã bao giờ trải qua cảm giác đó chưa, biết là họ nói đùa cho vui nhưng với bản thân mình là thấy đau thật sự … Khi còn học ở nước ngoài, tôi cảm thấy cô đơn lắm, nhất là trong mùa đông này,. Có những đêm tôi bước giữa đêm khuya, tuyết thì rơi lạnh buốt, tôi cứ tự hỏi bản thân mãi là mình đã làm gì sai cơ chứ, tại sao mình lại trong tình trạng này chứ, tại sao mình vẫn chưa quen đc một ai …

Năm vừa rồi tôi thất bại 2 lần các ông à … Lần đầu tôi cũng đã từng kể rồi, tôi đi chơi với 1 cô gái vài lần và đến 1 lần cô ấy nói thẳng với tôi là cô ấy chấp nhận tìm hiểu một anh bản xứ học cùng lớp với cô ấy. Lần đó tôi rất là đau, lúc đó tôi mới học ra đc bài học về Needy, về những biểu hiện trai tốt trong việc cứ mãi chờ đợi và nhắn tin liền liền với cô ấy, tôi thấy mình thật thảm hại các ông à, tại sao mình lại yêu quá sớm, tại sao mình lại chỉ tập trung hoàn toàn vào 1 cô gái, đầu tư cảm xúc quá nhiều và đánh giá sai tình huống khi cứ mãi làm cho cô ấy mọi thứ mà ko đòi hỏi đáp lại gì cả, tôi cứ luỵ trong mấy tháng liền cho đến khi tôi gặp đc 1 người thứ 2. Cô thứ 2 đến từ 1 thành phố khác, nhỏ hơn tôi nhiều lắm, và tôi cứ tự nhủ là tôi sẽ ko thể nào quen đc cô ấy vì tôi với cô ấy ko hợp, tôi nghi ngờ mọi ý tốt của cô ấy… Nhưng cô ấy vẫn rất hào hứng đi chơi và lần nào rủ cô ấy cũng đi, sẵn sàng đùa, nắm tay, tiếp xúc … Cho đến một lần tôi mới nhận ra đc cô ấy chỉ xem tôi là bạn và cái việc cô ấy đi chơi với mình chỉ đơn giản là cô ấy sắp chia tay với bạn trai và trong lúc cô ấy cảm thấy buồn thì cần người để chia sẻ thôi, ngoài ra cô ta còn tốt với tất cả những người khác nữa … Lần này tôi rút được kinh nghiệm là mình đã yêu quá sớm, mở tất cả các lá bài trong tay quá nhanh, ko chú ý học kĩ năng mà cứ tưởng mình đc ăn may, trên hết là lần này tôi cũng tập trung chỉ 1 đối tượng … rất đau nhưng đau hơn lần trước là thỉnh thoảng tôi vẫn phải gặp cô ấy vì cô ấy chơi chung nhóm với tụi tôi … 1 cái nhóm cũng rất hài, toàn những đứa con trai, xem chừng thiếu thốn về tình cảm nên cứ hay nghĩ cách rủ con gái vào nhậu chung, ngoài ra còn hay bàn tán khi thấy đứa này đi với nhỏ kia, rồi khi thấy nó thất bại thỉnh thoảng lại đem ra làm trò đùa trong các chầu nhậu, gọi nó là “thánh tán gái fail”, rồi có lần gặp trong 1 buổi họp mặt thì khi thấy mặt nhỏ kia thì các ổng lại đem thằng đó ra làm trò đùa … Nên tôi thường ko thích nói về chuyện của mình nhưng cuối cùng cũng bị bắt gặp khi đi chợ chung với bé ấy, rồi lại bị đem ra làm trò đùa …

Tôi cứ nghĩ khi mình về nước chơi sẽ bớt cảm thấy cô đơn hơn, nhưng khi tôi về thỉnh thoảng mẹ tôi vẫn cứ nói bóng nói gió về việc ko có gia đình thì sau này khổ lắm, rồi bạn bé cứ bóng gió là tôi là 1 thằng thất bại trong việc tán gái, có khi tôi là gay … Mỗi lần như thế tôi lại ko biết phải nói sao, không phải là tôi ko cố gắng, nhưng mỗi lần tôi tiếp cận tôi lại ko biết mình phải làm sao để phát triển thành tình cảm, rồi tôi lại needy, lại bị cho vào friendzone … Mặc dù tôi ko phải là 1 thằng bá vơ các ông à, trong khi những đứa bạn tôi, đứa thì đi cleaning, đứa đi bồi bàn hay sống dựa vào chu cấp của bố mẹ thì tôi đc nhận làm 1 công việc phù hợp với kinh nghiệm mình có, mức lương ko phải gọi là cao nhưng cũng phải gọi là sống ổn, ngồi văn phòng, thậm chí tôi còn có thể đưa kinh nghiệm đó vào CV được nữa cơ, tôi trang trải được cuộc sống bên đó từ chính tiền mà tôi đi làm kiếm được … Tôi nghĩ nhiều đứa còn ao ước có được công việc như tôi … Thế mà tôi ko hiểu tại sao mình lại không được thuận lợi trong chuyện tình cảm như thế … Tôi vẫn thường xuyên đi chơi với con gái, đi chơi riêng, uống cafe nói chuyện và đùa giỡn với nhau, chỉ là những mối quan hệ đó tôi lại ko cảm thấy hứng thú để phát triển lên mức tình cảm, còn khi để ý 1 ngừoi nào đó tôi lại như gà mắc tóc … Hài quá ha … Tôi biết hết những thứ như “Học thuyết Chỉ mình em” hay là việc phải quen với 2, 3 người trở lên và ko đầu tư cảm xúc quá nhiều … Nhưng nhiều khi tôi vẫn chưa biết cách nào để dùng lý trí áp được tình cảm, chắc có lẽ cần thêm thời gian và phải cương quyết hơn nữa để quên đi những người từ chối đi cùng …

Khi còn là sv đến tận những năm tháng đi làm sau đó tôi đã phạm rất nhiều sai lầm, có thể kể ra để mọi người tránh vết xe tôi đã mắc phải
    • Khi còn là sv tôi có thích 1 cô bé dưới tôi 2 khoá, tôi thường hay nói chuyện với bé ấy hằng đêm và cảm thấy có một sự gắn bó nhất định. Và rồi bé đó đi du học, trong 1 bữa cafe cuối cùng tôi có hỏi bé ấy là định đi học bao lâu và bé ấy trả lời với tôi là đi học xong sẽ về … Và tôi tin là như thế … Đến tận bây giờ thì cô bé ấy vẫn chỉ ghé về nhà vài lần và cũng ko lần nào gặp tôi, tôi có hẹn thì bé ấy bảo là bận, về gấp nên ko có thời gian gặp … Thế là vài năm sau ngày cô bé ấy đi học, tôi vẫn chờ và tin vào những thứ mà tôi đã coi trong phim, tôi ít mở lòng với những mối quan hệ mới và cứ tin là sẽ có ngày tôi gặp lại cô ấy. Chắc các bạn cũng thấy ở đây tôi đã mắc sai lầm “Chỉ mình em”. Đến bây giờ thì tôi cũng ko còn tình cảm với bé ấy nữa và tôi cảm thấy mình quá phí thời gian tuổi trẻ để chờ một thứ rất mơ hồ, bé ấy giờ vẫn sống bên đó và đang quen với 1 bạn đi học chung.
    • Khi còn bé thì ba mẹ tôi hay dạy là cứ học hành chăm chỉ thì trước sau gì tình yêu, tình cảm sẽ đến. Tôi tin là như thế, tôi làm vào học tập và làm việc 1 cách chăm chỉ. Nhưng đến tận sau này khi tôi gặp những cô gái mà mình thích, tôi nhận ra là có thể mình có tiền, mình thành công nhưng cô ấy nhiều khi lại thích 1 thằng còn tệ hơn mình nữa. Khi đối diện với 1 cô gái mà mình thích, tôi ko biết cách tạo cảm xúc cho cô ấy, tôi hành xử như 1 gã trai tốt, cố gắng nghĩ cách làm cô ta vui, khi đến gần sinh nhật cô ấy tôi mất mấy ngày để nặn ra 1 tin nhắn thật hay, tôi thức thật khuya để chúc cô ấy ngủ ngon, tôi dậy thật sớm để chúc 1 ngày mới tốt lành … Sau này tôi mới phát hiện ra kĩ năng hẹn hò là 1 kĩ năng cần thiết và nó cần thời gian để phát triển, ko phải 1 ngày nào đó thức dậy mà có đc, phải thất bại nhiều, rút ra những bài học từ những sai lầm, ngậm đắng khi thấy cô gái mình thích dùng mình như 1 vệ tinh và đá mình đi khi cô ta tìm thấy 1 mục tiêu hấp dẫn hơn …
    • Tôi đã từng nghĩ là cô gái có quyền lựa chọn, cô ngồi đó và chọn từ những vệ tinh của mình 1 anh tốt nhất. Và các anh trai phải có nhiệm vụ chứng tỏ khả năng hấp dẫn nhất của mình. Nhưng đến giờ khi đọc WM và GMBAPD thì tôi mới nhận ra là con trai cũng có quyền lựa chọn, tôi có quyền gặp nhiều cô gái và từ đó chỉ chọn để gắn bó với cô gái nào phù hợp với những lựa chọn mà mình đã đề ra.

Sakazuki, ManOx, OneForMan and 3 others like this.
    Đang tải...
  2. Mandarin12

Mandarin12

60%
    Rất đồng cảm với bác. Mình tính tới nay đã thất bại cho đến 5 lần cho đến giờ vẫn chưa thành công lấy một lần, bạn bè thậm chí là người thân bảo em 3D, có lần mình tâm sự với th bạn thân rằng mình đã làm một việc ngu ngốc lúc đang tán gái và bác biết như nào không, nó đi bù lu bù loa kể lể với người khác làm mình rất hổ thẹn, có lúc mình đã tin rằng chúng nó nói đúng, mình nghi ngờ chính bản thân. Nhưng bác thử bình tĩnh lại mà nghĩ thử xem, mình làm vậy với bản thân liệu có đáng không? Tự dằn vặt bản thân liệu có đáng không? Tình yêu giống như một ly nước vậy, bác yêu quý bản thân thì ly nước đó mới đầy, mới san sẻ tình yêu đó cho người khác được. Bác không biết thương yêu bản thân mình thì thử hỏi ly nước đó còn gì mà để chia sẻ với người mà mình yêu thương không? Hãy bao dung cho những lần mình đã ngu ngốc vì chúng ta đều là con người, và con người thì ai cũng có lúc sai lầm. Cho dù mình đã thất bại 5 lần nhưng mình sẽ tiếp tục cho dù phải thất bại thêm 5 lần nữa, vì qua những thất bại chắc chắn là chúng ta sẽ nhận ra được một điều gì đó tốt đẹp. Chúc bác thành công!

Sakazuki, Z3roXIII and NGUYEN2T like this.
  3. Mạnh Đức

Mạnh Đức

15%
    Em cũng đồng cảm với trường hợp của anh. Những lúc tiêu cực e hay so sánh bản thân với người khác

Hi.Quyên thích bài này.
  4. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    bạn @Mạnh Đức giống mình thế

5. Mạnh Đức

Mạnh Đức

15%
    lâu mới trở lại. a dạo này rèn luyện thế nào rồi

6. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    vẫn lụy 1 tý.
    mình định take away diễn đàn một thời gian ko bình luận gì, mà chỉ theo dõi thui

7. Nguyen Dat

Nguyen Dat

15%
    Cảm thấy khó khăn quá thì tham gia "Bạn muốn hẹn hò" biết đâu sẽ thoát F.A.
    Đọc bài của bác Z3roXIII mình có thêm niềm tin đi lấy số của 1 em mà mình đã bít rằng sẽ thất bại do em ấy bật đèn đỏ. Nhưng mình đang muốn có thêm tự tin nhìu hơn cũng như nâng cao kỹ năng khi nói chuyện với đối tượng mà mình muốn. Mình sẽ để thất bại lần này hài hước vui vui nhất{big_smile}

Z3roXIII thích bài này.
  8. Z3roXIII

Z3roXIII

100%
    Vấn đề là mình ko thiếu con gái bạn à, mình vẫn đi cafe 1-1 với con gái hoài, thậm chí còn tự chủ động nhắn mình. Mình chỉ ko hiểu tại sao gặp người mình để ý thì mình lại cư xử lung tung thế. Và tính mình cũng hơi kén (đang tìm cách sửa). Thêm nữa là mình ko thích "Bạn muốn hẹn hò".

P/S: Mấy nay ngồi nói chuyện với mấy bạn gái + quan sát, mình phát hiện ra là có rất nhiều bạn gái (đẹp và giỏi) vẫn chưa tìm đc bạn trai, mấy bạn ấy cũng ngạc nhiên là tại sao ko ai tiếp cận mình. Tói qua 1 bạn cũng xinh và giỏi nói với mình là bản ko hiểu tại sao con trai lại thấy bản nghiêm và dữ trong khi bản cũng ko khó lắm đâu. Qua chuyện đó mình rút ra đc là con trai mình phải tự chủ động tiếp cận, thậm chí tập cho mình quen với việc bắt chuyện với nhiều người khác nhau đừng đợi cơ hội đến mà phải tự đi tìm.

Emxtanh, Mandarin12 and Nguyen Dat like this.
  9. conduongmua

conduongmua

60%
    Giáng sinh 5 nháy, và đang bị dọa úp sọt đây :((

10. Nguyen Dat

Nguyen Dat

15%
    Học AA, PUA,... đều chỉ con trai là phái mạnh là phải chủ động tiếp cận. Ko dc thì kiếm người khác. Chờ đợi trước giờ ko thấy trong AA đề cập cũng như anh em chia sẻ kinh nghiệm chưa từng khuyến khích.

Z3roXIII thích bài này.
  11. Mạnh Đức

Mạnh Đức

15%
    c
    chăn lắm thế ông =)))

12. Mr.K

Mr.K

40%
  13. Z3roXIII

Z3roXIII

100%
    bạn hỏi tuổi chi vậy

14. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    Alpha quá, nên có ng quan tâm

15. Knight

Knight

90%
    Tôi cũng thất bại rất nhiều. Nhiều đến mức không nhớ nổi. Kẻ thất bại khác người thành công ở chỗ họ chỉ chưa thất bại đủ nhiều thôi. Tôi luôn coi đó là kỷ niệm, thỉnh thoảng lại kể cho những cô gái tôi quen nghe. Để cho họ thấy nếu khi tìm được người con gái phù hợp tôi sẽ trân trọng họ thế nào. Đó luôn là điểm cộng.

conduongmua and Z3roXIII like this.
  16. Z3roXIII

Z3roXIII

100%
    Cảm ơn bạn, mình sẽ cố gắng hơn nữa.

17. OneForMan

OneForMan

100%
    Gần đây mình có xem 2 bộ phim khá hay mà mình nghĩ rằng bạn nên xem, 2 bộ phim đó sẽ giúp ích rất nhiều cho bạn:
    1. Chàng quản gia của tôi - Phim Hàn Quốc 16 tập. ( 2009 )
    2. 12 Angry Men (12 người đàn ông giận dữ) - Phim Mỹ ( 1957 )
    Bạn hãy xem 2 bộ phim này và phân tích tâm lý nhân vật trong đó thì bạn sẽ hiểu được những điều hiện tại bạn đang vướng mắc trong lòng.

Z3roXIII thích bài này.
  18. Nguyễn Thanh

Nguyễn Thanh

60%
    Tôi khá giống bác ở khoản tán người mình thích thì toàn fail . Nhưng có 1 lần duy nhất tôi đã tán 1 người mới quen 1 tuần , cô ấy khá đáng yêu . Tôi quyết định tỏ tình trong khi mình chẳng có tình cảm gì cả vì lúc đó tôi còn khá trẻ . Vào đúng 12h đêm giao thừa vài năm trước đúng ngày 14/2 tôi đã nói cho cô ấy nghe rằng tôi thích cô ấy ... tất nhiên cô ấy có thể khá sốc vì thời gian tiếp xúc và nói chuyện khá ngắn . Cô ấy từ chối và tôi cũng chẳng cảm thấy sao cả , bẵng đi thời gian vài tuần 2 đứa cũng chẳng nói chuyện vs nhau . Nhưng sau đó cô ấy chủ động nhắn tin hoặc gọi điện rằng cô ấy và vài đứa bạn đi chơi gần chỗ tôi rủ tôi đi uống nước . Vài lần như vậy và tôi nghĩ cô ấy đã có tình cảm không ít thì nhiều với mình . Thời điểm đó tôi cũng chẳng muốn đến gần cô ấy , cô ấy đã cố làm vài thứ cho tôi đủ để khiến tôi biết cô ấy đã thích tôi . Nhưng cuộc sống mà những gì dễ dàng đạt được và mình lại không hề có tình cảm thì lại không muốn nắm giữ . Giờ đây nghĩ về chuyện này tôi cũng có 1 số bài học cho riêng mình . Đối với những người con gái kể cả thích và không thích tôi đều đối xử và quan tâm giống nhau để đổi lại sự bình thản trong cách giao tiếp cũng như ứng xử. Hiện giờ tôi có vài mối quan hệ với phụ nữ mà tôi bình thản quan tâm và cố gắng have fun khi có cơ hội đi chơi . Cho đến khi tìm được người con gái mà mình thích thực sự, tôi nghĩ lúc đó mình cũng sẽ đủ tự tin và đủ bản lĩnh để bước bên cô ấy .

Chỉnh sửa cuối: 1/1/18
    Z3roXIII and Clintwood like this.
  19. Z3roXIII

Z3roXIII

100%
    Mình đồng ý với bạn. Đối xử và quan tâm giống nhau với tất cả các cô gái mình gặp sẽ giúp mình đỡ bối rối khi gặp tình huống thực tế.

Nguyễn Thanh thích bài này.
  20. Z3roXIII

Z3roXIII

100%
    Hôm nay nhận đc 1 tin từ đứa bạn, dù tôi biết trước sau gì cũng xảy đến nhưng cũng thoáng buồn.

Cách đây vài tháng cô ấy có nói với tôi rằng "Do e chuyển chương trình nên e phải học bù, vì vậy e bận lắm. Nhưng cũng may mắn là ko yêu ai lúc này, nếu ko thì e cũng ko có thời gian cho anh ấy. Nên sớm hay muộn gì anh ấy cũng sẽ giận e... Vì thế e sẽ ko yêu bây giờ". Cô ấy nói bóng nói gió thế thôi. Mấy ông cũng biết đó là breakup lines kinh điển, kiểu như "E bận học, bạn ABC... Nên ko thể yêu lúc này" . Tui biết thế nên cũng ko nói gì cả, với lại lúc đó tôi buồn ngủ gần chết, và cô ta tự nói chứ tui ko hỏi. Về nhà thì mấy hôm sau tụi chợt nghĩ liệu đó có phải là shittest hay ko. Nếu vậy thì tui fail rồi. Cái này là breakup lines hay shittest vậy mấy ông? Đùng cái hôm nay bạn tui kế tui nghe là bé đó mới quen 1 ông, có post khoe trên FB mấy ngày trước. Nhưng tính tui là ko thích lướt FB, đặc biệt là FB gái, tui ko muốn mình bị cuốn theo những điều vu vơ mà các gái hay viết trên FB. Vì thế tui ko biết chuyện này ...

Qua chuyện này tụi học đc nhiều điều lắm các ông. Trước tui hay nghĩ nhiều về việc gái giỏi, nhà có điều kiện thì bạn trai phải ở tầm thế. Nên tui hay tự cho là mình ko đủ khả năng, nhưng ... cái thằng gái quen lại là cái thằng còn sống nhờ tiền trợ cấp của gia đình, mê game và là một cây nhậu ... Một cái thằng như thế thì đâu có giống mẫu người mà tui tưởng sẽ phù hợp với gái ... Haha, đôi khi mình tự đưa ra những thứ mình tưởng tượng, vô tình làm cho bản thân thêm tự ti ...

Tui có nói chuyện với thằng đó vài lần, ông đó rất giỏi kĩ năng Đẩy Kéo. Thế nên ... Đợi đến lúc mình gặp cô gái mình thích mới lo thực hành thì liệu có muộn quá ko ... Chắc mấy ông cũng có câu trả lời ...

P/S: tui viết xong mới nhớ mình nên dùng chữ TG thay vì gái. Mà tui viết trên phone nên ko có Replace All, mong các ông thông cảm.