Đang tải...

Tư Vấn Tán lại người cũ.

Thảo luận trong 'Tư vấn tình cảm trong giai đoạn đang tìm hiểu' bắt đầu bởi Thành, 21/4/17.

1. Thành

Thành

Chuyện hơi dài 1 xíu.
    Tôi là người hướng ngoại
    Cô ấy là người hướng nội.
    Tôi và cô là người yêu của nhau được 3 năm.
    Trong 1 lần chót dại, tôi say nắng 1 người khác, dẫn đến chia tay. Khi bên ng khác, tôi nhận ra chỉ say nắng, chứ không có tình cảm, cảm giác đặt biệt gì cả, nên đã từ bỏ người làm tôi say nắng luôn.
    Đã được 1 năm chia tay người cũ, tôi vẫn dõi theo cô ấy từ FB và bạn bè. 1 năm đó cô ấy cũng không quen ai, có vài người tỏ tình nhưng bị từ chối, gia đình có người mai mối cho 1 thanh niên chững chạn, nhưng cũng không đi xem mắt.
    Đến thời gian gần đây, 2tháng. Cô ấy nhắn tin, hỏi sức khoẻ, chúng tôi đã gặp nhau đi cafe.
    Không còn nhây nhớp như trước, nhưng vẫn vui vẻ kể chuyện của nhau cho nghe trong thời gian qua. Mọi thứ tôi tặng cho cô ấy, cô giữ lại hết, chiếc đồng hồ tôi tặng, cô ấy vẫn đeo trong thời gian qua.( chụp hình up lên fb tôi đều thấy)
    Gần như chúng tôi quay lại với nhau. Nhưng....
    Cô ấy đã khác, nội tâm khép kín hơn trước, có lẽ bị tôi làm tổn thương quá nhiều.
    Lúc trước luôn quan tâm tôi, thể hiện ra, nhưng giờ thì mọi thứ cô ấy lạ ít nói đi.
    Chỉ 1 tháng sau khi quay lại. Cô nói là có lẽ không nên tiếp tục, vì em đã hết yêu anh.
    Nhưng cô nói thêm, mình làm bạn nhé, em vẫn muốn bên anh.
    Nhưng tôi nhất quyết không chịu, tôi nói là nếu đã chia tay, thì mình đừng là gì của nhau nữa, cũng đừng bao giờ nt nhau, lỡ vô tình thấy nhau thì hãy lơ và đi.... Cô ấy tỏ vẻ không đồng ý, hỏi dồn dập tại sao không là bạn được... Tôi nói, mình là bạn, người yêu mới của em, anh nghĩ anh ta sẽ không thích em dính líu gì với người cũ đâu.
    Cô ấy nói, chuyện quen người khác em chưa nghĩ tới, giờ em chẳng muốn quen ai.
    Nhưng ai nói trước được tương lai....
    Kể từ ngày đó, chúng tôi đã im lặng.
    => tôi biết cô ấy còn tình cảm với tôi, nhưng vì tổn thương nên sợ.
    Tôi cũng còn yêu cô ấy.
    _ giờ tôi muốn tán tỉnh lại người đó, thì có cách nào không?
    Chúng tôi quen nhau, tình yêu trong sáng, không lợi dụng tiền hay tình dục gì cả.
    Cô ấy sống hướng nội, vui vẻ nhây thì có, nhưng chuyện tình cảm, dõi theo cảm xúc của tôi, thì cô ấy ít thổ lộ ra.
    . Tôi là hướng ngoại, có gì nói đó, thể hiện yêu thương.

Đang tải...
  2. Chán nản fa

Chán nản fa

Chia buồn cùng bạn

Hi.Quyên thích bài này.
  3. Nhân Tâm

Nhân Tâm

@Thành

Chào Thành ,

Theo như Thành nói thì Thành đang vấp phải khái niệm " trai đểu " và khái niệm " ép buộc " .
    Tôi chia sẻ với Thành thế này " Không phải lúc nào bạn cũng có thể giữ được trạng thái lạc quan, vui vẻ. Nhưng tử tế thì lúc nào cũng có thể làm được. Hoặc ít nhất, nếu bạn không thể yêu thương họ, thì cũng đừng cố tình làm họ tổn thương "

Lỗi ở đây là ở bạn , chính là ở bạn , đừng trốn tránh . Nếu như bạn còn yêu cô ấy thật lòng thì :

Giải pháp : ( khi cô ấy còn tình cảm với bạn )
    - Hẹn hò và nối lại sợi dây dần dần với cô ấy . Cô ấy nội tâm không chớp nhoáng và không nhanh thích nghi với sự hướng ngoại của bạn , vậy nên đừng gò bó ép buộc . Cô ấy không phải đồ chơi mà cậu thích thì chơi , chán thì bỏ , nhớ thì tìm . Đàn ông Alpha thì không bao giờ có khái niệm đấy .
    - Nói tình cảm , hứa hẹn ít thôi , vì bây giờ đối với cô ấy bạn càng nói , càng luyên thuyên thì chỉ là những lời nói dối ngọt ngào .
    - Chứng minh bằng hành động , " anh yêu em thì anh làm , không có lý do nào khác "

Hy vọng rằng , những góp ý của tôi sẽ giúp đỡ bạn phần nào !

Chúc bạn thành công !

4. Gió

Gió

Chào anh bạn cùng tên. Thường thì con gái sống nội tâm chỉ đi chơi người con trai mà họ thích thôi. Bạn vẫn còn quan trọng với cô ấy, bạn vẫn còn hấp dẫn trong mắt cô ấy nhưng...cô ấy vẫn chưa thực sự cảm thấy tin tưởng,chưa thực sự cảm thấy bạn an toàn. Tin tôi đi, tôi đã từng rơi vào trường hợp như bạn rồi. Cô ấy nói muốn làm bạn, 1 phần vì muốn thử thách tình cảm của bạn, vừa cho bạn thời gian để bạn có thể làm cho cô ấy thực sự tin tưởng trao trọn tình cảm thêm 1 lần nữa. Còn 1 điều nữa, bạn là ng có lỗi trong mqh này. Chính vì vậy, thời điểm này nếu muốn quay lại bạn phải trả giá vì sự sai lầm đó. Có thể con đường chinh phục lại trái tim của ng cũ sẽ mất công sức, mất thời gian hơn những mqh mới và cũng có thể là bạn sẽ còn bị từ chối vài lần nữa. Đừng bỏ cuộc, có thể cô ấy chỉ đang thử thách sự kiên trì của bạn thôi. Đừng áp dụng cứng ngắc sách alpha vào các tình huống ntn. Hãy tập cách hiểu phụ nữ, vì đôi khi họ nói vậy mà ko phải vậy. Cố lên anh bạn, cố gắng chứng minh cho ng đó thấy bạn còn yêu ng đó thật lòng đi

Hi.Quyên thích bài này.
  5. Thành

Thành

Vâng.
    Rất cảm ơn các anh đã tư vấn.
    Có 1 điều là lúc chia tay, khi đó cũng 1 chút tức giận. ( lúc tức giận là lúc mình ngu nhất.)
    Tính ra chỉ mới có 2 ngày thôi. Tôi đã nghĩ ra, lẽ ra mình nhận lời làm bạn, cũng từng nghĩ là cô ấy thử thách.
    Nhưng vấn đề 1 chỗ là mình đã cương quyết không được liên lạc, cô ấy miễn cưỡng "ừ".
    Giờ muốn làm bạn thì dùng cách gì, nói như thế nào.
    Nếu nói là " lúc đó anh tức giận, mình làm bạn nhé". Thì có lẽ hơi trơ trẽn.
    Giờ dùng cách nào?

6. Thành

Thành

Mình không hối hận chuyện say nắng người khác.
    Lí do: dù alpha hay hoàn hảo, ít nhiều gì cũng chót dại 1 lần, chỉ là vấn đề đó có nghiêm trọng hay không thôi.
    May mắn là tôi chót dại khi chưa lấy vợ.
    Đã như vầy thôi làm tôi sợ hãi lắm rồi.
    Ơn trời cho tôi sa ngã trong thời điểm này, từng trải qua cái chuyện phản bội tình cảm.
    Chứ nếu tôi đã có vợ con, mà chuyện này sảy ra, thì tình cảnh tồi tệ hơn bây giờ

7. pbt

pbt Thành viên BQT

Về vấn đề người cũ theo chủ trương của mình thì:
    Đừng bao giờ cố gắng yêu lại người cũ. Vì yêu một ngườimình từng yêu cũng giống như việc đọc lại một cuốn sách, cảm xúc mỗi lần đọc có thể sẽ khác nhau, nhưng đoạn kết luôn chỉ có 1.
    Nên bạn hãy tỉnh táo và suy xét kỹ trước khi đẩy thêm mối quan hệ với người cũ nhé

Gió thích bài này.
  8. Thành

Thành

Cái đó là phải xem tuỳ trg hợp, chứ k phải ai cũng vậy.
    Ví dụ như chia tay vì không hợp nhau, hay cãi nhau. 1 trong 2 quá ăn chơi sa đọa, khuyên đủ điều mà bất thành.... Thì không nên quay lại.
    Còn đây, là do mình chót sa ngã, khi cả 2 vẫn còn thương nhau, trong lúc quen thì không hề cãi nhau, rất đẹp. Tôi say nắng 1 hot girl, ham muốn chiếm lấy, cho đến khi tay ôm ng đó thì nhận ra không phải là tình yêu.
    Nếu dùng từ " biết cái kết của quyển sách" thì chẳng khác nào nói rằng tôi sẽ say nắng, phản bội thêm lần nữa.
    Nếu tôi có thói hay bị say nắng, hay phản bội. Thì dù tôi quen ai kết quả cũng là chia tay, chứ k riêng về ng cũ

9. Gió

Gió

Đây là 1 bài học cho bạn. Đừng đưa ra quyết định khi chưa cân bằng đc cảm xúc. Chuyện đã vậy rồi. Quân tử nhất ngôn. Bạn ko đc phép liên lạc lại. Hãy chờ cô ấy chủ động hoặc nhờ sự giúp đỡ từ 1 người bạn chung. hãy để người bạn chung này mang tiếng nói của bạn đến với cô ấy. Hãy chờ khoảng 1 tuần

10. Thành

Thành

Chuyện tình cảm mình không muốn bạn bè dính líu.
    Còn đợi người ta nt. Không khả quan cho lắm. Thường thì sau chia tay, cũng 3-4 tháng sau, lo lắng quá mới nt

Hi.Quyên thích bài này.
  11. Gió

Gió

Ông cứ làm như ngta cứ đứng đó đợi ông mãi ấy. Tỉnh lại đi. 1 năm qua nàng vẫn chưa quên hẳn ông là do chưa có gã nào khá hơn xuất hiện thôi. Có 2 lý do để ngta quên đc tình cũ: 1 là thời gian đủ lâu,2 là tình mới đủ sâu. 3 - 4 tháng nữa nếu vẫn chưa có alpha nào xuất hiện->điều thứ nhất sẽ xảy ra. 1 khi ng con trai đã cự tuyệt như vậy, ng con gái có nhớ nhung đến mấy cũng sẽ ko bao giờ chủ động liên lạc lại. Mà nếu ng con trai chủ động liên lạc sau đó chưa lâu cũng sẽ rất mất mặt và ng con gái sẽ có phần giảm tôn trọng. Tôi ko nói gì thêm nữa, ông phải tự giải quyết vấn đề của mình. 1 là có đc cô ấy lần nữa (chấp nhận rủi ro bị từ chối nhưng ko hối tiếc về sau). 2 là ko làm gì, để cảm xúc trôi đi và hối tiếc

Chỉnh sửa cuối: 21/4/17
  12. Thành

Thành

Ông tư vấn hài quá.
    1 - bạn bè tốt nhất không nên cho dính líu vào chuyện riêng.
    2- ông nói tôi không được phép liên lạc. =>> giờ thì nói làm như ng ta đợi tôi mãi. ( ý chú là tôi nên liên lạc, trái ngược hoàn toàn lúc đầu ông nói).
    3- chưa có alpha gần cô ấy ư, tôi đã nói là họ hàng đã giới thiệu 1 người chững chạc, chẳng lẽ chững chạc khác alpha nhiều ah?. Họ đã đi chơi với nhau vài lần, đến khi đòi xem mắt đòi cưới, thì từ chối.
    4 - thế bí tôi lên đây tư vấn, nếu dễ thì tôi đã không lên đây.
    5- ông kêu tôi tự xử lý, vậy thì dẹp mẹ cái danh mục tư vấn này đi nha, sinh nó ra để làm gì?

13. Thành

Thành

6 - ông nói 1 là tán lại. 2 là im lặng.
    Thế ông hiểu cái vấn đề đầu bài tôi hỏi gì không.
    Tôi thấy não của chú chậm hơn tay rồi đấy

14. NPC

NPC

có lẽ suy nghĩ của mình khác bạn. Đối với mình ko có khái niệm người cũ :D TG đầy đường cứ vậy mà lưa chọn thôi

15. Gió

Gió

Ông anh có vẻ nhiều tuổi mà vẫn chưa kiểm soát dc cảm xúc của bản thân. Tôn trọng nhau 1 tí, dù sao thì tôi cũng có tâm vào đây tư vấn. Thế này nhé, lời nói của ng khác về bản thân anh bao giờ cũng đáng tin hơn lời tự bạch từ chính bản thân anh. ko chịu hiểu ý, ko đúng ý của bản thân rồi bắt đầu nổi máu lên, nói ng khác ko ra gì cả. A tự dồn mình vào thế bí trong mqh. Chả còn cách nào cho a đâu. A ko thích làm theo thì do a lựa chọn thôi
    Còn 1 điều nữa, alpha bao gồm nhiều yếu tố. Anh chàng đó trông có vẻ chững chạc nhưng biết đâu anh ko ko hiểu tâm lý phụ nữ, ko hài hước ... Đâu phải cứ có vẻ chững chạc đã là alpha đâu.
    Chẳng ai có thể hiểu về trường hợp của a bằng a cả. anh đang muốn ng khác giải quyết vấn đề thay a sao?

16. NGUYEN2T

NGUYEN2T

Theo tôi bạn nên chủ động liên lạc lại. Gọi alo hỏi thăm 1 chút sau đó hẹn 1 cuộc hẹn với tg. Hẹn 1 cách bình thường như lúc trước bạn hay làm.
    Buổi hẹn đầu nên là ngồi quán cafe nói chuyện. Hỏi thăm tg, quan tâm một xíu về tg như: sức khỏe, gia đình, công việc, các mqh,... có thể kê các điều vui buồn đã xảy ra với bạn trong thời gian 2 người chia tay. Bạn luôn thể hiện thái độ, hảnh động, cảm xúc tự nhiên, đừng để không khí nói chuyện căng thẳng áp lực nặng nề xoay quanh việc muốn tán tg. Khi bạn tự nhiên, cởi mở, hài hước thì tg sẽ tự động cũng cởi mở, tự nhiên k cảm thấy áp lực. Lúc đó tg sẽ thoải mái chia sẻ mọi việc và rất có thể sẽ hỏi thăm quan tâm bạn 1 chút.
    Một tuần sau thiết kế 1 cuộc hẹn hò đi chơi với tg như: dã ngoại, tham quan, tới các khu trò chơi,... các lần khác thì cũng tương tự nhưng không đi 1 nơi nhiều lần.

Mục đích cuối cùng là để tg tự cảm nhận về cảm xúc dành cho bạn từ những lần hẹn hò đó. phụ nữ dùng cảm xúc để nhìn nhận về mqh. Nếu bạn tự nhiên, chân thành bằng hành động thay vì lời nói mật ngọt tg sẽ tinh ý nhận ra.
    Chú ý: khi cảm nhận được tg bật đèn xanh thì đừng có mà tưởng bở. Vì cảm xúc lúc đó có thể là nhất thời, trong thâm tâm tg vấn khép kín. Nếu bạn hấp tấp mà đòi làm người yêu trở lại rất có thể bị từ chối và rồi lại trở lên căng thẳng gượng gạo như trước.
    Lời khuyên: áp dụng mô hình diễn biến cảm xúc. Có thể mất nửa năm hoặc một năm để tg cảm nhận bạn và bắt đầu bật đèn pha xanh nên bạn đừng quan trong sớm hay muộn. Được bên tg đi chơi quan tâm nhau là vui rồi. Áp dụng đụng chạm như: nắm tay, ôm và cả hôn nữa. Hành động không cần xin phép. Khi hôn tg mà không bị đẩy ra hay tát thì lúc đó tg đã thực sự thuộc về bạn rồi. Và điều cuối cùng hợp thức hóa mqh bằng tỏ tình đơn giản thôi.

Tư vấn của tôi theo cách suy nghĩ chủ quan. Điều quan trọng là bạn biết nên làm như thế nào để hợp với hoàn cảnh của bạn.

17. Thành

Thành

Cảm ơn bạn.
    Mình đã hiểu rồi.
    Tán lại tg là điều có thể.
    Làm lại như lúc ban đầu. Không nên chú trọng chuyện quay lại.