Đang tải...

Chia Sẻ Thế giới quả là rộng lớn,và có rất nhiều việc phải làm

Thảo luận trong 'Kiến Thức Chung' bắt đầu bởi toilatoi, 18/4/17.

1. toilatoi

toilatoi

60%
    tải xuống (2).jpg
    Kim Woo Choong là chủ tịch tập đoàn Daewoo.Ông cùng với Daewoo từng được coi là tượng đài của nền kinh tế hàn quốc.Ông viết cuốn "Thế giới quả là rộng lớn,và có rất nhiều việc phải làm" rất hay,mình mới đọc xong nên review lại.
    Quyển sách là tiếng nói đầy tâm huyết của một người thành đạt dành cho các bạn trẻ.Bất kỳ bạn trẻ nào cũng nên tìm đọc quyển này để xác lập thế giới quan và các giá trị quan đúng đắn.

I, Lịch sử thuộc về những người dám mơ ước
    1, Hãy ước mơ ! Thanh niên là thế hệ đầy những ước mơ.Và nhờ những ước mơ ấy mà tuổi trẻ tỏa sáng hơn và thật đáng trân trọng.Trong số các nhân vật làm xoay chuyển cả thế giới,liệu có ai mà ko có một thời trẻ tràn đầy ước mơ.Lịch sử thuộc về những người dám mơ ước.
    2, Trong bất kỳ hoàn cảnh khó khăn nào,hãy luôn giữ tinh thần lạc quan và tiến về phía trước.
    3,Hãy xây dựng triết lý sống cho bản thân.Thanh niên là thế hệ đầy tiềm năng,một đặc trưng của tuổi trẻ.Nhưng việc xác lập cho mình một triết lý sống trước khi say xưa với tiềm năng đó là điều quan trọng hơn hết.Dù làm bất cứ việc gì,các bạn cũng cần phải có ý kiến chủ quan một cách rõ ràng.Chẳng hạn các bạn phải có quan điểm rõ ràng về các giá trị làm căn cứ sống trong đời.Các bạn phải xác lập một tiêu chuẩn rõ ràng cho việc kiếm tiền và tiêu tiền…
    4,Phải nuôi dưỡng sức mạnh để có thể tự mình đưa ra những quyết định đúng đắn.Muốn thành công,trước hết phải cố gắng có được những cơ hội lựa chọn trong phạm vi rộng và có nhiều cố vấn giúp đỡ để đưa ra quyết định đúng đắn.
    5,Vượt qua hội chứng vừa đủ và thỏa mãn cầm chừng.Dù làm việc gì cũng phải làm đến nơi đến chốn.
    6, Hãy cố gắng trở thành chuyên gia trong lĩnh vực của mình dù đó là lĩnh vực gì.
    7, Những người mà ta gặp trong thời niên thiếu có ảnh hưởng mang tính quyết định đến tương lai của ta.Đặc biệt ở tuổi vị thành niên,thời kỳ con người thực sự muốn khám phá ý nghĩa cuộc đời hơn bất cứ thời điểm nào,việc gặp gỡ ai là điều vô cùng quan trọng.Việc gặp ai và chịu ảnh hưởng như thế nào từ người đó khi còn trẻ quyết định phần lớn đến việc bạn sẽ trở thành người tốt hay xấu,kẻ xuất chúng hay kẻ gàn dở.Hãy gặp đúng người.
    8, Đừng lãng phí thời gian dù chỉ một khắc.Đặc biệt là thời trẻ,đừng để thời gian trôi qua một cách vô ích dù chỉ 1 phút theo kiểu lãng phí cũng ko sao hay vui vẻ 1 chút cũng ko vấn đề gì.Thời gian khi còn trẻ giá trị gấp ba bốn lần thời gian khi về già bởi việc chúng ta sử dụng thời gian khi còn trẻ thế nào quyết định tiêu chuẩn và chất lượng cuộc sống của chúng ta trong quãng đời còn lại.
    9,Đừng sợ khó khăn,đừng sợ thất bại.Chuyển nguy cơ thành hy vọng,ko chùn bước trước khó khăn và nghịch cảnh mà vững bước đối mặt với nó là đặc quyền và cũng là nghĩa vụ mà tuổi trẻ phải làm.
    10, Để làm chủ trong thời đại quốc tế hóa,các bạn phải trang bị cho mình :
    -Một vốn kiến thức hiểu biết đủ rộng và sâu.
    -Học ngoại ngữ một cách nghiêm túc.
    -Xác lập cho mình một giá trị quan phù hợp với thời đại : Phải có cái nhìn rộng hơn,xa hơn,phải có tư thế tích cực và bao dung để có thể đón nhận được những thay đổi mới.
    -Rèn cho mình lòng can đảm để không bị đánh bạilòng tự tin không nhụt chí trước bất kỳ ai và bất cứ hoàn cảnh nào.

II, Vì không ai dạy các bạn nên tôi sẽ nói cho các bạn biết
    1,Hãy hy sinh vì ngày mai,tiết chế lòng thỏa mãn và hãy cống hiến cho cộng đồng.
    2,Hãy trở thành những người sở hữu lối tư duy tích cực tràn đầy niềm tin và lòng tự tin có thể làm bất cứ việc gì.Tôi mong rằng các bạn hãy nhìn mọi thứ bằng cái nhìn tích cực mang tính khẳng định.Cánh cửa cuộc đời chỉ mở rộng đối với những người tràn đầy lòng tự tin tích cực,những người dám hăng hái đương đầu với cuộc sống bằng lòng kiên trì.
    3,Mục tiêu của người trẻ tuổi phải luôn là số một.Cho dù ở trong lĩnh vực nào cũng phải trở thành người đứng đầu.Đừng bao giờ định nhường lại cho người khác vị trí đứng đầu.Đó ko phải khoan dung mà là hạ thấp.Đó ko phải hy sinh mà là tự ti.Hãy luôn tự nhủ rằng vị trí số một chính là của mình,ngôi vị đầu bảng là dành cho mình.Và hãy cố gắng hết sức mình.Chắc chắn các bạn sẽ được đền đáp xứng đáng.
    4,Những người trẻ cần phải phóng tầm mắt nhìn về tương lai xa.Cuộc đời ko phải là 1 chằng đua đường ngắn mà là một cuộc chạy đua marathon.Chúng ta cần phải có trí tuệ để biết tích trữ thời gian của ngày hôm nay cho ngày mai.Hãy từ bỏ lối tư duy thiển cận và đừng phạm phải sai lầm ngu ngốc mà bỏ lỡ món lợi lớn hơn vì quá nôn nóng với lợi ích trước mắt.Tuổi trẻ chính là thời kỳ để các bạn trau dồi và vun đắp nền tảng cơ bản của cuộc đời.Những người xây dựng được một nền tảng cơ bản vững chắc ở thời kỳ này thì cuộc đời của họ sẽ vững vàng,sung túc,tỏa sáng.
    5,Triết lý về tiền :” Nếu đó là việc thực sự cần thiết thì dù là một khoản tiền lớn cũng đừng tiếc.Nhưng nếu là việc ko cần thiết thì dù một xu cũng đừng lãng phí.”
    6,Kinh nghiệm là một cuốn sách giáo khoa tuyệt vời.Con người có thể học được chân lý cuộc đời và cách để trưởng thành thông qua kinh nghiệm.Vì thế các bạn phải cố gắng tích lũy nhiều kinh nghiệm khi còn trẻ.Phải như thế các bạn mới có được tư duy sâu sắc và tầm nhìn rộng mở.Phải như thế các bạn mới có thể nhìn thấu được những bí mật của cuộc đời.Tôi có vài lời khuyên muốn truyền đạt tới các bạn đang ngồi trước cuốn sách xã hội :
    -Thứ nhất,hãy đi du lịch mỗi khi có thời gian.Khi đi du lịch,các bạn phải thường xuyên quan sát,nghiền ngấm cẩn thận,tỉ mỉ thế giới mới đang xuất hiện trước mắt mình.
    -Thứ 2,hãy kết bạn với nhiều người ở nhiều phương diện.Biết cách kết bạn cũng quan trọng chẳng kém gì đi du lịch với mục đích nghiền ngẫm cuốn sách xã hội.
    -Thứ 3,các bạn nên luôn mang bên mình khát khao khám phá,tìm hiểu,thể hiện trong từng công việc.
    -Thứ 4,hãy thường xuyên đọc sách.Hãy tập thói quen cầm sách trên tay khi ko có việc gì khác.
    7,Con người ko thể sống đơn độc,chúng ta phải sống cùng người khác.Cùng chung sống ko phải chỉ là cùng tồn tại mà còn là cùng phồn thịnh,cùng phát triển.Tôi mong muốn các bạn trẻ khi thiết kế cuộc đời mình và xác lập thế giới quan cho mình,hãy nhớ đến câu nói này :”Đã là con người thì phải cùng chung sống”.Các bạn trẻ đừng để bị sa vào đầm lầy thảm hại của chủ nghĩa vị kỷ mà hãy trở thành người biết tin tưởng lẫn nhau,biết cùng nghĩ đến lợi ích của nhau.

III, Thế giới quả là rộng lớn,và có rất nhiều việc phải làm
    1,Hãy trở thành những người tiên phong,khát khao đến những nơi chưa ai dám đến,khát khao làm những việc chưa ai dám làm.Lịch sử đã từng bước tiến lên nhờ bước chân của những người như thế.Đừng sợ thất bại.Tất nhiên người đi tiên phong thường đơn độc.Nhưng các bạn phải tự mình đi tiên phong vì tương lai của chính các bạn.Bởi đó chính là cuộc sống.
    2,Có rất nhiều điều mà một người ko được phép để mất,nhưng điều quan trọng nhất trong số đó là tên tuổi,có nghĩa là danh dự.Nếu mất mạng là cái chết về mặt cá nhân thì mất danh dự chẳng khác nào cái chết về mặt xã hội.
    3,Tuổi trẻ đáng quý là bởi vì nó chứa đựng tinh thần mạo hiểm và dám đương đầu với thách thức.Người trẻ tuổi là người luôn sôi sục bởi sự mạo hiểm với những cái ko thể và đương đầu với những cái mới.Tinh thần mạo hiểm và đương đầu với thử thách ấy đảm bảo cho sức trẻ.Bằng lòng nghĩa là thất bại.Hội chứng vừa đủ cho rằng như thế này là đủ rồi là sự mê hoặc mà những người trẻ tuổi phải kiên quyết chối từ.Các bạn trẻ phải luôn đương đầu với hiện thực bằng tâm trạng bắt đầu cái mới.Hãy luôn đặt mục tiêu ở chỗ chưa thể với tới được và hăng say nỗ lực để đạt tới mục tiêu đó cho đúng với cách người trẻ tuổi vẫn làm.Các bạn phải mở cánh cửa tương lai.
    4,Duy trì hiện trạng có nghĩa là thoái lui.Ko có cái gọi là giây phút có thể thỏa mãn rằng bây giờ thì ổn rồi.Các bạn hãy tự thức tỉnh mình cho đến lúc chết.Nếu ko vận động,các chức năng sẽ bị tê liệt.Các bạn phải luôn nhìn lại bản thân mình và luôn thức tỉnh bản thân để có thể trở thành người tài giỏi,khôn khéo.Phải khoan dung độ lượng với người khác nhưng phải luôn nghiêm khắc với bản thân.Và phải cảnh giác với sự mê hoặc của biện minh và hợp lý hóa.Chỉ những người chiến thắng được bản thân mới chiến thắng được người khác.
    5,Kiểm soát nhu cầu của bản thân,và đi theo giá trị của cần kiệm khiên tốn.
    6,Thùng rỗng kêu to đó là quy luật.Bởi một cái thùng đầy ko tạo tiếng ồn.Bởi vì nó ko cần phải làm thế.Tôi mong rằng các bạn trẻ đừng chạy theo vẻ đẹp hình thức mà lãng phí tuổi trẻ.Thời tuổi trẻ là thời kỳ cần phải củng cố nền tảng giá trị bên trong một cách trung thực.Giá trị đích thực,cái đẹp đích thực ko toát ra từ ngoại hình mà toát ra từ bên trong con người bạn.Ở thời tuổi trẻ chúng ta phải ham học hỏi tích lũy kiến thức phong phú rộng rãi.Chúng ta cần phải bồi dưỡng cho mình một vốn hiểu biết phong phú,tầm nhìn đủ rộng lớn và một tri thức chuyên sâu.Tuổi trẻ quá ngắn ngủi để ta có thể hoang phí vào những thứ hời hợt bề ngoài.Những người lãng phí thời gian cho một phút vui thú ngày hôm nay sẽ phải than thở hàng giờ vào mai sau.

Quan tâm nhiều
    Chỉnh sửa cuối: 18/4/17
    PHONG ABC and Blake like this.
    Đang tải...
  2. PHONG ABC

PHONG ABC

20%
    cảm ơn @toilatoi nhiều,bác review hay quá , chỉ muốn bay ra nhà sách mua về xem cho nóng hỏi thôi.