Đang tải...

Chia Sẻ Tỉnh giấc hay tiếp tục mơ

Thảo luận trong 'Nhật Ký' bắt đầu bởi Nguyễn Bá Thịnh, 12/12/17.

1. Nguyễn Bá Thịnh

Nguyễn Bá Thịnh

60%
    Một ngày làm việc mới, trước mắt tôi là các bệnh nhi trong căn phòng chờ mình đến thăm khám, phải nói trở thành bác sĩ chuyên khoa Nhi là điều từ lâu tôi luôn phấn đấu và giờ tôi đã đạt được. Hôm nay phòng có một bệnh mới, một bé trai cáu kỉnh như những bệnh nhân của tôi trước đây nhưng ở cậu nhóc có gì đó làm tôi ngờ ngợ.

Sau 1 hồi lâu thăm khám các bệnh nhi khác, cuối cùng tôi cũng tiến đến chiếc giường của cậu bé, trò chuyện làm quen để tạo không khí cho buổi khám bệnh dễ dàng hơn với các bé, sau khi thăm khám tôi hỏi cậu nhóc người nhà đâu để hướng dẫn cách chăm sóc, cậu bé lanh lẹ gọi mẹ mình vào. Tôi quay ra phía cửa thì thấy em, người con gái tôi yêu từ khi 2 đứa cùng học cấp 3 vì lỗi lầm và sự ích kỉ của tôi đã để em tổn thương, đến khi chia tay tôi mới nhận ra lỗi lầm của mình thì đã muộn, mọi phương tiện liên lạc đều bị cắt, cũng đã nhiều lần cố gắng tập trung học hành, làm việc, thậm chí thử mở lòng với những người con gái khác nhưng không cách nào để có thể quên được em và cũng không ngờ lại gặp em trong tình huống này. Hóa ra cái ngờ ngợ lúc đầu tôi dành cho thằng bé là vì gương mặt của nó rất giống mẹ.

Chưa kịp mở miệng căn dặn chăm sóc, cậu nhóc đã nhanh nhảu nói: " mẹ ơi, bác sĩ này tốt lắm, sau này con sẽ học giỏi để giống vậy".

Giật mình tỉnh dậy, hóa ra chỉ là một giấc mơ, trở lại với thực tại tôi còn chưa tốt nghiệp đại học, vẫn là thằng sinh viên suốt ngày vùi đầu vào sách vở, lâm sàng ở bệnh viện để thực hiện ước mơ bác sĩ Nhi dang dở. Giấc mơ ấy thật đẹp nhưng cũng thật cay đắng, được hoàn thành ước mơ, được gặp lại em nhưng .....

Mấy ngày tiếp theo, giấc mơ nó cứ ám ảnh tôi mỗi lúc, liệu đó có phải là tương lai sắp tới của tôi, tôi phải làm gì để đối mặt nếu nó xảy ra và vì câu nói trước khi tỉnh giấc của chính tôi trong giấc mơ của mình: " Bác không tốt đâu, ba cháu mới là người tốt, vì được mẹ cháu chọn"

OneForMan thích bài này.
    Đang tải...
  2. Nguyen Dat

Nguyen Dat

15%
    Nếu giấc mơ của bạn thành sự thật thì đúng là nỗi đau khó diễn tả. Mất cô ấy là 1 nỗi đau và gặp con cô ấy nỗi đau trở lại và gấp bội.
    Để hết bị đau 1 là bạn bắt cóc cô ấy về làm vợ. 2 là bạn kiếm 1 người con gái khác hơn hẳn cô ấy. Lúc đó giấc mơ có thành hiện thực thì bạn cũng chút buồn hoặc ngược lại vui hớn hở{big_smile}

Nguyễn Bá Thịnh thích bài này.
  3. OneForMan

OneForMan

100%
    Một giấc mơ thì luôn tồn tại song song 2 mặt. Một mặt hướng đến sự sợ hãi và một mặt khác lại hướng đến sự vui vẻ, mong ước, khát khao,... Nhưng khi một điều gì đó đã được đưa vào trong giấc mơ thì ta hoàn toàn có thể khống chế được nó. Điều mà bạn nên hỏi chính mình bây giờ là bạn có thực sự còn yêu cô gái đó hay ko? Bạn hiểu gì về những điều bạn đã, đang và sẽ làm? Liệu khi gặp lại cô ấy bạn có mỉm cười, vui vẻ và nói chuyện với cô ấy như những người bạn hay ko? Có một câu nói mà tôi luôn tâm niệm trong đầu: Đừng hối tiếc về những điều bạn đã làm hãy hối tiếc về những điều mà bạn không làm.
    Nếu đã là những kỷ niệm, hãy giữ nó, còn nếu như bạn muốn quên thì hãy để gió cuốn đi!

4. Nguyễn Bá Thịnh

Nguyễn Bá Thịnh

60%
    Cô ấy là người đưa mình đến alpha art, để mình nhận ra sai lầm và giờ khi đã trưởng thành hơn thì cô ấy không còn ở đó chờ mình nữa

5. Z3roXIII

Z3roXIII

90%
    Hồi xưa cấp 2 thầy AV có kể cho lớp mình nghe về câu chuyện 1 người bạn là bác sĩ đỡ đẻ cho chính người mình từng yêu. Lúc đó đầu óc non nớt của mình cũng ko hiểu lắm, giờ thì mình đã hiểu nó sẽ như thế nào. Nhưng gì thì gì đi nữa Giấc mơ vẫn mãi là giấc mơ thôi, và những thứ trong mơ thì ko chắc nó sẽ thành hiện thực, vì vậy hãy coi như nó là giấc mơ là hiện tại đã xảy ra và ko còn thể làm gì nữa.

Nguyễn Bá Thịnh thích bài này.