Đang tải...

Tư Vấn Tình huống khó xử... và khó hiểu

Thảo luận trong 'Tình huống khó, sai lầm, thói quen xấu' bắt đầu bởi Fan of A.E, 6/6/19.

1. Fan of A.E

Fan of A.E

60%
    Xin chào mọi người, biết là trên diễn đàn nó nhiều anh chị em lớn tuổi, nhưng để thân mật hơn, xin phép xưng "mình" và "các bạn".
    Tự giới thiệu về bản thân, mình năm nay 26t nếu tính cả tuổi mụ, người yêu hiện tại kém mình 2 tuổi, cả 2 đều đã đi làm mấy năm nay rồi. mình là giáo viên cấp 2, người yêu là trình dược viên.
    bọn mình quen nhau đến nay là gần 9 tháng, em là học sinh cũ của trường mình đang dạy, hồi đó rất thân với một cô giáo trong trường, nên dược giới thiệu, 2 đứa gặp nhau cũng không hẳn chỉ đơn giản là được giới thiệu, mà có cả 1 câu chuyện khá là duyên số nữa, rồi gặp nhau thấy cũng hợp, gặp gỡ nói chuyện và dần dần có tình cảm. em là một cô gái hiền lành, biết quan tâm đến người khác, biết cư xử, nhưng khá cứng rắn trong quan điểm, có thể là tính cách, hoặc do tính chất công việc ( hoặc cả 2)
    Đợt tết vừa rồi mình nài nỉ mãi thì e cũng đồng ý mời mình vào nhà chơi, đó là lần đầu tiên mình đến nhà, và từ đó đến nay thì cũng qua lại nhà vài lần nữa, em cũng có đến nhà mình chơi vài lần, cả trong dịp tết và sau đó.
    May mắn là bố mẹ em rất thích mình, qua thể hiện và nghe mọi người nói lại, chính em cũng nói là mẹ em rất thích anh. khi em qua nhà mình thì bố mẹ mình cũng quý em, thậm chí về sau cứ thi thoảng lại hay hỏi chuyện 2 đứa thế nào, tính khi nào cưới, rảnh hay cuối tuần thì gọi em về nhà ăn cơm cho vui.... Và vấn đề bắt đầu từ đây.
    Mình có 1 chị gái, vừa lấy chồng năm kia rồi, giờ nhà còn mỗi mình, ngặt nỗi là năm sau thì năm tuổi của em nên rõ ràng khó cưới, ông bà ngoại mình cũng lớn tuổi, bà rất yếu rồi, có thể ko may sẽ có tang, bà nội em cũng thế, nên bố mẹ cả 2 bên đều mong cưới sớm.
    Khi mình ngỏ ý với em về chuyện cưới xin thì em từ chối, em nói còn quá sớm, em muốn tự do thêm 1 thời gian nữa. chính em cũng nói rằng e hiểu tình hình của 2 đứa, cả 2 thương nhau nhiều, gia đình cũng ok hết, vấn đề chỉ còn mỗi em.
    Có thời điểm em nói là muốn mình có thể tự lo được cho đám cưới mới chịu, nhưng thế thì khác nào đánh đố mình, có thể nhiều bạn chưa biết, lương giáo viên như mình hiện tại là 4tr/tháng. dạy thêm 2tr7 nữa ( dạy muốn hộc máu luôn đó). ở các thành phố lớn thì sẽ khó sống với mức lương này, nhưng ở mình thì tạm ổn, vì thực sự ở nơi mình sống thì mức sống không quá cao, thêm vào đó thì gia đình mình là tầng lớp trung lưu ở đây, nhiều khi mình hay nói đùa là bố có tiền thì con mới đi dạy, lương mình chỉ có ăn sáng, cf xăng xe đi làm và nhậu. chứ tienf nhà điện nước thậm chí dầu gội cũng không cần tự mua, nhưng như thế không có nghĩa là có thể tự lo hết đám cưới, lấy vợ về lo hết cho vợ. lúc em nói với mình lương anh thế làm sao đủ để em lo cho con cái, cha mẹ 2 bên rồi nhiều việc khác, mình chỉ muốn hỏi em là chả nhẽ mình anh lo cả, em không giúp gì sao? nhưng rồi sợ em buồn, mình cũng lẳng lặng kiếm chổ dạy thêm ( tới lúc này mới đi dạy nha),
    ./
    Vì việc cưới xin nên rắc rối cứ âm thầm giữa 2 đứa. đỉnh điểm là hôm vừa rồi.
    Mẹ em nhờ chị dâu nhắn tin FB hỏi sđt của mình, bác gọi mình để hỏi thăm chuyện 2 đứa, và vì bố mẹ 2 bên đều ưng 2 đứa nhưng 2 nhà lại chưa gặp nhau, bác cũng có ý muốn 2 bên nói chuyện cho biết nhau, và hỏi mình về chuyện tôn giáo vì bác cũng chưa biết, sau khi nói chuyện vs bác gái thì mình có nhắn tin với em nói là mẹ em vừa gọi anh, chỉ v thôi vì hè mình nghỉ nhưng em vẫn đi làm.
    Tới chiều cùng ngày thì chị dâu em có nhắn tin FB với mình, nội dung là hỏi mình mời ba mẹ mình vào nhà em ăn cơm ngày 5/5. lúc đó mình cũng ko nhớ là ngày gì, mình chỉ nói là dời lại vài ngày đc không vì ba mẹ về quê chưa lên. chị dâu có nói là ngày đó là lễ nên nhân dịp luôn.
    Vì bình thường thì bố mẹ em đi làm rẫy, trưa không về nhà, nên là nếu ngày lễ thì đúng là sẽ tiện hơn thật, mình định hỏi em nhưng gọi thì em nói là đang đi làm ròi tắt máy luôn, nên mình tự quyết, mình gọi ba mẹ nói vậy, ba mẹ mình từ quê lên, thực ra là theo đúng lịch là cũng sẽ lên như vậy, chứ không phải vì mình gọi, nhưng mà khi lên thì tâm trạng khá là vui vì nghĩ là sắp có con dâu ~.~
    Nhưng không vui tí nào, lúc em biết chuyện thì mặt xị ra 1 đống, uống hết cốc nước rồi đòi đi về luôn, nhưng thấy rưng rưng xém khóc, rồi thì hôm đó là đến ngày, rồi còn đi làm xa ( hôm đó đi huyện xa, cả đi cả về tầm hơn 120km), thấy em mệt mình cũng không nỡ nói nặng lời, mình mới nói là em suy nghĩ lại đi.
    Hôm sau mình gặp nhau thêm 1 lần nữa, mình thấy thái độ của em vẫn ko đổi ý, nên mình nói " nếu vậy thì em nói lại bố mẹ em đi, anh nói lại ba mẹ anh, không vào nữa là đc"
    VÀ... em đồng ý thế thật. trước đó mình đã nói với bố mẹ là không vào nữa rồi, và mẹ mình tỏ rõ thái độ khó chịu, bảo người lớn mà như trò đùa vậy. ba thì điềm tĩnh hơn mặc dù mình biết là cũng ko vui trong lòng, mẹ mình còn bảo là nếu không chịu cưới thì thôi, giải tán làm bạn bè bình thường, sáng nay còn nói lại 1 lần nữa. mà mình tỏ thái độ không hài lòng rồi bỏ đi chứ không nói lại.
    Chị dâu em thì nhắn lại đúng 1 câu "con gái mà làm quá, thôi dẹp đi"
    WTF !!? sau tất cả là "thôi dẹp đi"
    Mình không còn hiểu rõ bản thân mình nữa, không biết mình muốn gì và nên làm gì.
    mình định tối nay sẽ hỏi rõ em xem rốt cuộc lí do gì khiến em không muốn cưới?
    liệu em có còn nhớ nyc? yêu người khác? hay em từng phá thai hoặc vô sinh???
    hay đơn giản là... em chưa bao giờ yêu anh :((

Quan tâm nhiều
    Cảm thấy ghét nhỏ bạn thân bởi Croods, 14/6/19 lúc 00:14
    Chia sẽ bởi GFY, 16/6/19 lúc 20:00
    Cách cư xử trong tình yêu bởi Wiot, 17/6/19 lúc 23:21
    Đang tải...
  2. HuyNguyen

HuyNguyen

90%
    Xin lỗi ông chứ, cô gái kia mà đồng ý lấy ông tại thời điểm đó mới là chuyện lạ ý.
    Trước khi đổ lỗi cho cô gái, thì nhìn lại xem mình
    Thứ 1, đám cưới của mình còn chả tự lo được, ông đưa con người ta về làm gì sống ? 2 đứa còn chả đủ ăn rồi ba mẹ 2 bên phụng dưỡng sao ? Rồi con cái ăn gì ? Nghĩ ngắn thế ?
    Thứ 2, quá hèn và nhu nhược. Chuyện tình cảm của bản thân nhưng luôn bị động bởi người khác. Ông lấy cô ấy chứ không lấy bố mẹ cô ấy, ok ?

3. Fan of A.E

Fan of A.E

60%
    cảm ơn bạn góp ý.
    xin trả lời bạn như sau.
    Thứ 1, về đám cưới, nếu lương bạn như lương mình thì bạn nhắm để dành bao lâu thì đủ tiền làm đám cưới? muốn làm đám cưới thì bố mẹ 2 bên cho 1 ít là đc rồi, cũng đâu phải chuyện gì tệ hại lắm đâu bạn, "ông đưa con người ta về làm gì sống?"... ủa bạn, mình có công việc, ny mình cũng vậy, cái nhà thì ko đủ sức chứ xe máy cũng mua dược mà, 2 đứa chừng đó lương, ko giàu chứ cũng đâu đói? liệu không thể vì yêu thương mà cùng nhau cố gắng? chả nhẽ cứ thằng nào giàu thì mới có vợ, vậy nghèo nghèo lương bèo như giáo viên bọn tớ thì ế hết sao? hay là lấy bừa em nào cụt tay cụt chân mắt đui tai điếc. câu bạn nói đó mình ko hài lòng nhé, rõ ràng bạn đọc ko kỹ.
    Thứ 2, mong bạn phân tích hèn và nhu nhược, mình nói thật, ko phải cãi nhau với bạn đâu, mong bạn hồi âm, vì hy vọng người ngoaifcos cái nhìn khách quan. mình bị động chẳng qua ngỏ ý thì em ko chịu cưới, mà tự nhiên chị dâu rồi mẹ em ấy can thiệp chứ mình cũng đâu nhờ.
    Kết luận lại là cảm ơn bạn đã quan tâm và cho ý kiến, mình xin ghi nhận.

4. thanglee

thanglee

65%
    Chủ tóp phụ thuộc gia đình quá, tư tưởng như vậy gái nó lo xa là phải rồi. Ko lẽ ba mẹ chủ tóp sống mãi để làm chỗ dựa ah. Con gái nghĩ xa lắm, ko phải yêu là cưới, cưới nó nảy sinh cả tá vấn đề, mà kinh tế eo hẹp thì cãi vã đó.
    Chủ tóp nên tập sống tự lập xem sao, hoặc nếu ko thì hàng tháng trả tiền cơm cho ông bà.
    Trước khi cưới nên sống thử vài tháng xem sao, xem có phát sinh vấn đề ko, sau đó cưới vẫn chưa muộn.
    Yêu là 1 chuyện, cưới là chuyện hoàn toàn khác, phải lo đủ thứ chuyện chứ ko phải chơi đâu.

5. duy22222

duy22222

60%
    Theo câu chuyện của chủ thớt thì mình có 1 tí góp ý thế này:
    - Vấn đề không phải lương hay mức sống gì cả mà là do chủ thớt thôi . Theo cách chủ thớt kể chuyện thì mình thấy vấn đề ở đây người yêu của bạn chưa thực sự tin tưởng bạn, cho thấy bạn chưa thực sự là chỗ dựa thực sự của bạn nữ.
    - Bạn nghĩ cho bạn nữ nhiều quá , nào là sợ em buồn , định này định nọ.. bla bla..Vậy bạn nên đặt câu hỏi có bao giờ bạn nghĩ bạn nữ nghĩ cho bạn?
    - Thiên thời địa lợi nhân hòa tất cả bạn đã có . Nhưng yếu tố quan trọng nhất vẫn là tính cách con người bạn thôi.
    - Bạn thiếu sự dứt khoát và quyết đoán.
    Chúc thớt sớm vượt qua được !!

6. HuyNguyen

HuyNguyen

90%
    Ông đừng có lý luận mấy cái câu kiểu "túp lều tranh, 2 trái tim vàng" với tôi. Cuộc đời này tôi dị ứng nhất là những thằng thở ra mấy câu "anh nghèo em có lấy anh không". Cái vấn đề của ông là ông không có chí tiến thủ, ông chấp nhận thu nhập bèo bọt và ông chỉ tìm cách làm thêm khi cô gái đặt vấn đề. Và rõ ràng, con gái thì không bao h đặt cuộc đời mình vào tay 1 thằng " Thứ nhất ngồi ỳ, thứ nhì đồng ý"
    Cái thứ 2, tôi nhắc lại Hôn nhân là chuyện của 2 người.
    Ông hèn ở chỗ ông éo dám chấp nhận sự thật rằng ở thời điểm hiện tại, ông éo có gì đáng để cô ấy tin tưởng. Tất cả những gì ông có là bám víu vào sự can thiệp của người ngoài cuộc.
    Ông nhu nhược ở chỗ ông chỉ biết làm theo lời người ngoài cuộc trong khi ông biết rõ cô gái sẽ không vui. Chưa 1 lần ông đặt mình vào vị trí của cô ấy để hiểu cô ấy nghĩ thế nào.
    Đừng bao h văn với tôi rằng đấy là tình yêu, xin lỗi ông chứ những thằng thở ra câu đấy thậm chí còn éo biết bản chất tình yêu là gì

thommas thích bài này.
  7. thommas

thommas

60%
    Thứ 1: 26t, đám cưới đâu nhất thiết phải ngửa tay xin tiền( không nói đến việc gia đình tự cho), nếu bạn có thể thì rủ gái sống thử, đăng ký kết hôn trước rồi ở với nhau, sinh con, sau này dành dụm đủ tiền rồi tổ chức đám cưới là được. Sống thử trước khi kết hôn là chuyện bình thường hiện nay.
    Thứ 2: Hồ đồ! đặt thử vào vị trí của người khác rồi nghĩ thử xem. Có thể bạn nghĩ mình đang làm rất tốt, nhưng trái lại, bạn đang thể hiện mình là người vô trách nhiệm.

8. Hocthanhtai

Hocthanhtai

60%
    Cho mình hỏi người yêu bạn nhan sắc thế nào, cao bao nhiêu? Lương cao hơn hay thấp hơn bạn?
    Lương giáo viên của bạn sau này có tăng không?
    Bạn dạy môn gì mà dạy thêm dc có hơn 2tr vậy?