Đang tải...

Chia Sẻ Tự tin - chìa khóa thành công

Thảo luận trong 'Kỹ Năng Giao Tiếp Trong Xã Hội' bắt đầu bởi pbt, 31/3/17.

1. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    Chào ae alpha art như đã hứa ở các bài trước hôm nay minh sẽ viết một bài về sự tự tin
    Như ae đã biết sự tự tin có vai trò quan trọng đến thế nào trong cuộc sống và cơ bản một trong những yếu tố cơ bản để tạo thành một người đàn ông alpha và tuyệt nhiên thiếu yếu tố này bạn sẽ không thể nào trở thành alpha man được
    Mình từng đọc bài viết https://alphaart.vn/threads/tu-tin-la-gi.249/ của Peter và hôm nay mình cũng muốn viết thêm một bài để củng cố thêm cái niềm tin ấy, rằng có tự tin là ta sẽ làm được rất nhiều thứ và bạn sẽ thành công trong cuộc sống nếu nắm được chiếc chìa khóa tưởng như cơ bản nhưng là tiên quyết. Không dài dòng nữa mình vào ngay chủ đề đây
    Tự tin là gì?
    Có hàng chục hàng trăm hàng ngàn định nghĩa khác nhau và ta không thể định nghĩa hết được chúng ,nhưng ta có thể cảm nhận được bằng lời nói, ngôn ngữ cơ thể của người đối diện cũng như tự cảm nhận rằng chúng ta có đang tự tin hay không và alpha art cũng có nói người con gái có thể cảm nhận được bạn có đang tự tin hay không ở cách hàng ngàn cây số cơ đấy
    Vâng khi bạn tự tin bạn có thể đứng trước hàng chục, hàng trăm, hàng nghìn người và phát biểu một cách hùng hồn và cái sự tự tin ấy làm cho người ta tin vào điều bạn nói, các diễn giả trên toàn thế giới là những người tự tin và hiểu được giá trị của bản thân mình như thế nào? Họ chỉ cần đứng và nói thôi cũng kiếm được hàng ngàn đô/ 1h, thôi không nói vĩ mô gì xa xôi ta chỉ cần nói đến hàng ngày nếu bạn tự tin bạn sẽ dám trải nghiệm các thử thách, dám bắt chuyện làm quen với một cô gái xinh đẹp, dám đứng trên bục giảng thuyết trình, hát mà không hề run, bạn cũng có thể thoải mái làm những điều mình thích mà không cần phải quá chú ý đến người khác nghĩ gì, bạn tạo cho mình một phong cách cá tính riêng và chỉ bạn mới có. Bạn là duy nhất, bạn là người đặc biệt và bạn xem bạn là một phần thưởng của các cô gái....v.v.....
    Tin không vui bạn sinh ra không phải đã tự tin và nhiều người đến lúc lớn cũng vẫn vậy, thậm chí có nhiều người khá tự ti , Tin vui chúng ta hoàn toàn có thể rèn luyện được cũng như alpha vậy mà cái này có lẽ dễ hơn alpha nhưng nó lại đi kèm với người đàn ông alpha.
    Dạo một vòng Sài Gòn nãy giờ chắc cũng đủ rồi bây giờ mình sẽ vào chủ đề chính: Tự tin- chìa khóa thành công
    Làm thế nào để có sự tự tin và dẹp bỏ sự tự ti???

1 Niềm tin
    Sự tự tin của chúng ta được cấu thành từ nhiều yếu tố trong đó có niềm tin.Vâng cái thằng cha "niềm tin" đã đẻ ra 2 đứa con tên là: "tự tin" và "tự ti" chà tên của chúng có vẻ giống nhau phải ko nào? thằng anh tự tin được sinh ra trong lúc thằng cha "niềm tin" đang tràn đầy sinh lực và sức khỏe ông lao vào làm viêc, học tập ông đã gặp người phụ nữ tên là " cố gắng" ông quyết định kết hôn với bà và sinh ra thằng con tên là " tự tin".Mặt khác theo thời gian do hoàn cảnh sống khó khăn , gặp nhiều thất bại ông "Niềm tin" quyết định lấy thêm bà vợ 2 tên là " không thể" và sinh ra thằng em " tự ti". Tuy cùng cha khác mẹ nhưng chúng rất yêu thương nhau và tạo nên niềm tin trong chính bản thân chúng ta. Trong cuộc sống hàng ngày có những lúc ta tự tin nhưng cũng có lúc ta tự ti vào bản thân mình và yếu tố này quyết định cuộc sống của chính chúng ta chứ không phải số phận do ông trời gì hết. Chính chúng ta tạo ra số phận của chúng ta
    Bạn thích thằng anh "tự tin" hay thằng em " tự ti"? đó là do bạn hoàn toàn quyết định ,nếu bạn muốn dẹp bỏ sự tự ti và nâng cao sự tự tin cho bản thân thì chúng ta hãy cũng làm thực hành như sau:

* Niềm tin tiêu cực:
    Bước 1: Viết ra những niềm tin tiêu cực
    Bạn hãy viết ra tất cả những suy nghĩ rằng bạn không thể? bạn yếu kém? bạn không làm được, những khuyết điểm của bản thân bạn với những ngôn từ khó nghe nhất, tiêu cực nhất. Ví dụ: tôi lười như con heo, tôi ham ăn như heo, tôi không thể giao tiếp tốt, tôi không thể thành công
    Tại sao nên làm thế? Vì trong chúng ta luôn tồn tại những khuyết điểm nhưng khi nêu ra bạn lại sử dụng những từ nói giảm, nói tránh, giảm nhẹ vấn đề đi thì chúng ta rất dễ tha thứ cho những khuyết điểm đó và chúng ta không "bắt buộc" phải thay đổi nó, loại bỏ nó ra ngoài con người chúng ta. Chúng là kẻ thù của chúng ta mà ta lại " hiền" với chúng thế thì khác nào tàn nhẫn với bản thân. Bạn " chết" là cái chắc =))
    Bước 2: Xác định nguyên nhân gây ra niềm tin tiêu cực
    Những niềm tin đó bạn có từ đâu? Nghe ai nói?( bị người khác chê, hay nhiều lúc là những lời nói của thằng bạn rằng " tao nghĩ m không thể làm được cái này , cái lọ, cái chai), những niềm tin đó xuất hiện từ khi nào?( thuở nhỏ, lớn lên, bị Tg từ chối...) những niềm tin đó ảnh hưởng gì đến bạn?
    Bước 3 Xác định hậu quả đã xảy ra, sẽ xảy ra nếu bạn cứ tiếp tục giữ cái niềm tin tiêu cực ấy( tự ti)
    Tôi đang gặp khó khăn vì điều này, tôi đang thiếu kĩ năng này,tôi giao tiếp không tốt, tôi học kém môn này,tôi không giàu lên được vì suy nghĩ này.Tôi sẽ không thể nào giao tiếp tốt, tôi sẽ không có công việc tốt, tôi sẽ không có người yêu, tôi sẽ không đạt được ước mơ, tôi sẽ không thành công....v..v ..v liệt kê càng nhiều càng tốt nha( nhớ nó là kẻ thù thì nó hại đời mình cái gì thì viết hết ra để tố cáo với tòa =)) lol ko xúi bạn khai sạo đâu nhé nhưng không cấm hehe
    Bước 4 : Bẽ gãy niềm tin ấy
    Niềm tin cũng như một cái bàn có rất nhiều chân khi bạn cung cấp cho nó thêm một cái chân thì nó càng vững chắc, còn khi ta bẻ bớt chân nó đi thì nó sẽ dễ đổ vô cùng
    Những cái chân đấy gồm: ví dụ: tôi giao tiếp tệ ( tại sao không dùng tôi giao tiếp không tốt bạn đã đọc bên trên rùi)
    chân 1: tôi không dám làm quen với cô gái kia
    chân 2: tôi chẳng biết nói gì với cô gái kia cả
    chân 3: tôi đang bối rối trước người đối diện
    chân 4: tôi từng bị chê là nói chuyện không hay, giọng nói tôi không được hay cho lắm
    chân 5: Tôi bị ảnh hưởng từ gia đình, tôi ít tiếp xúc người lạ, tôi hiền nên ít nói( bắt đầu họ đổ tên thừa lol)
    chân 6.. 7.. 8 vv...
    bắt đầu bẻ chân nào =))
    chân 1: thì lại làm quen vài lần là biết chứ gì
    chân 2: đọc alpha art đi rùi biết, giao tiếp nhiều với con gái đi là tự nhiên sẽ có kinh nghiệm
    chân 3: con gái à mà bối rối ( dẹp ngay cái tư tưởng đó đi)
    chân 4: đứa nào chê, nó giao tiếp đã tốt chưa? Giọng nói hay thì cần phải luyện giọng bụng, đọc nhiều sách ....v.v.. là được
    chân 5: Gia đình tôi bố mẹ ở quê nên ít tiếp xúc nhiều người còn mình tiếp xúc nhiều như vậy mà đổ đừa cái gì, hiền à ? bộ hiền không giám giao tiếp à?
    Ví dụ 2: tôi học dốt môn Anh
    chân 1: Môn Anh là tiếng nước ngoài khó hiểu chết đi được
    chân 2: bà cô dạy chán thấy mồ
    chân 3: tôi không có năng khiếu môn Anh
    chân 4: Tôi không thể đọc tốt được từng từ
    chân 5: Nhiều người " dốt" môn Anh trong đó có tôi
    bẻ chân
    chân 1: Tiếng Việt mới khó học nhé! tiếng Anh là ngôn ngữ thông dụng nhất trên thế giới cơ đấy
    chân 2: bà cô dạy thế nào mà chán, thế ta đã chịu khó nghe giảng chưa mà biểu chán
    chân 3: cần cù bù thông minh, trăm hay không bằng tay quen
    chân 4: Siêng học mỗi ngày 100 từ đi xem có giỏi không nào :D
    chân 5: Người ta " dốt" kệ người ta mình học giỏi thì càng có giá trị chứ sao hehe
    ........To be contineud....

Quan tâm nhiều
    DATING bởi Phantom, 4/12/18 lúc 11:08
    Hi.Quyên and OneForMan like this.
    Đang tải...
  2. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    tiếp theo bài viết:
    Bên trên anh em đã được thấy ví dụ mình bẻ chân tuy nghe vẻ chua được thuyết phục cho lắm thì tùy vào mỗi người ta có thể thay thế bằng luận điểm của riêng mình, còn dưới đây sẽ là lí thuyết cơ bản để bẻ cái luận điểm đấy
    Như bên trên chúng ta đã liệt kê ra nguyên nhân gây ra niềm tin tiêu cực trong mỗi con người chúng ta rồi phải không, mặt khác chúng ta cũng nêu ra tác hại, hậu quả nó đã và sẽ gây ra vậy thì còn chần chờ gì nữa chúng ta cùng thay đổi, xóa bỏ cái niềm tin tiêu cực ấy đi( biến mất sự tự ti) , niềm tin ấy có thật sự là đúng và đáng tin cậy không?
    Xác định những niềm tin đó ta có được từ đâu? (ví dụ từng học dở môn Anh năm lớp mười mấy gì đó) hãy nghĩ xem lúc đó chúng ta đã cố gắng hết sức cho môn học đó chưa, chúng ta đã cố gắng được bao nhiêu? chúng ta có tìm hiểu phương pháp học cho hiệu quả không? chúng ta có học từ vựng mới không? tất cả những thứ này làm mục đích tìm rõ ra căn bệnh chúng ta xuất phát từ đâu thì mới chữa bệnh được. Để tôi kể cho các bạn nghe về câu chuyên của tôi nhé:

Những năm cấp 2 của tôi là những năm mà kí ức của tôi vẫn giữ mãi đến bây giờ, hồi đó tôi là một học sinh khá bình thường, trước đó hồi tiểu học tôi học môn toán rất giỏi bao giờ cũng đứng đầu lớp( chỉ môn toán thôi nhá), có một chú học giỏi bên cạnh nhà khen tôi là thông minh, chà sự khen ngợi ấy như liều thuốc tinh thần khiến cho tôi tin rằng mình thật sự học rất giỏi và thông minh,bất ki bài thi nào môn toán, tiếng việt nào tôi cũng được 10 điểm và điểm trung bình hồi đó được 10 chấm thi tốt nghiệp cấp 1 cũng 10 lun một số 10 tròn trĩnh khiến tôi tự tin bước vào cấp 2 với một tư thế của một học sinh giỏi nhưng khi vào cấp 2 tôi bắt đầu bị bạn bè rủ rê và cái thời trẻ trâu ấy tôi xa vào con đường nghiên game điện tử ( thẻ xu) vậy là kết quả học tập bị xa xút, cha mẹ bắt đầu thất vọng về tôi, nhiều hôm tôi đi học về trễ và thỉnh thoảng bố tôi phải đi tìm, nhưng chưa đâu kết quả vẫn còn khá tốt mới rớt xuống học sinh khá thôi nên tôi vẫn còn rất chủ quan. Tiếp tục cắm đầu vào game điện tử, một lần đi học về tôi đụng chạm với bọn dân tộc thiểu số của vùng, kết quả là tôi bị chúng cho một trận lên thân, chưa hết chúng còn tiếp tục hành hạ tôi suốt năm lớp 7, kết quả chính xác tôi bị xa xút lần nữa xuống còn trung bình do thói quen như vậy tôi đã xây dựng nên một niềm tin trong tôi là tôi học dở và cái niềm tin ấy tồn tại tiếp tục hết năm lớp 8. Sự việc sẽ chẳng có gì thay đổi nếu như tôi không gặp cô ấy mối tình đầu thời ngây thơ vụng dại , cô ấy học rất giỏi đứng thứ 2 toàn trường, xinh nhất trường, lại còn làm liên đôi trưởng của trường nữa, khỏi phải nói đám con trai trường tôi hồi ấy thích cô ấy có mà xếp hàng dài đếm không hết, còn mấy trường hợp yêu thầm như tôi thì khỏi nói chắc cũng không ít, những người theo đuổi cô ấy bắt đầu chia ra 2 giới hắc bạch lưỡng đạo, 1 là học dốt ,chuyên quậy phá trường lớp và bạn bè, kéo bè kéo cánh, 2 học giỏi, đẹp trai, hiền lành.Tôi bắt đầu cảm thấy mình quá "nhỏ bé" so với cô ấy tôi bắt đầu thấy tự ti. Vậy là tôi quyết định phải thay đổi tôi bắt đầu lao vào học, tôi xem lại sách những lớp dưới 7,8 tôi đi học thêm, tôi dành đa số thời gian trong ngày cho việc học. Kết quả đã thay đổi rõ rệt từ một học sinh trung binh yếu tôi không dám phát biểu ý kiến, thỉnh thoảng kiểm tra còn quay cóp tôi trở thành học sinh quay hăng hái phát biểu ý kiến, có một thầy tên Kiên trước đó đã dạy môn toán tôi năm lớp 7,8 nay dạy tôi cả năm lớp 9 thầy kinh ngạc khi công bố điểm của tôi nhưng thầy vẫn chua tin rằng tôi tự học vì xung quanh chỗ ngồi tôi có mấy bạn học sinh giỏi trong đó có cả " cô ấy" thầy đọc điểm lên tôi được 10 cả lớp ngỡ ngàng và thầy cũng tỏ thái độ như vậy chỉ có tôi là cảm thấy rất bình thường vì trước đó tôi học biết bao nhiêu, tôi lấy lại hầu hết kiến thức của lớp 7,8 lại làm bài tập của lớp 9 lên kết quả chẳng có gì quá bất ngờ, nhưng có chút vui trong đó vì cô ấy đã nhìn tôi bằng 1 ánh mắt rất khác. tôi hạnh phúc và tiếp tục lao vô học kết quả là học sinh giỏi, cứ như vậy thời gian trôi qua, tôi ý định sẽ để mình và cô ấy lớn hơn( vào cấp 3) rồi mới tỏ tình nhưng ai ngờ, cô ấy nặng lẽ,cùng một bạn trong lớp (cái bạn học giỏi nhất trường)làm đơn thi đầu vào trường chuyên của tỉnh mà trường ấy thì khá xa nhà tôi( tầm 50km)vậy là cô ấy đi thi kết quả là cô ấy và cô bạn chung lớp đậu vào trường chuyên ấy, tôi hối hận là đã không biết thông tin này, là đã không biết rõ ý định của cô ấy. Rồi kì thi cuối kì cũng đến tôi vẫn làm bài tốt nhưng không còn hạnh phúc như xưa nữa, tôi được tuyển thẳng vào trường cấp 3 của huyện nhưng lòng không vui tí nào mặc dù là trường trước đó tôi mong muốn được vào. Rồi buổi chia tay liên hoan cuối năm của lớp tôi nhìn cô ấy, cô ấy dường như đã hiểu ra điều gì nhưng chỉ quay mặt đi ( sau này tôi mới biết là cô ấy cũng có tình cảm với tôi nhưng vì ước mơ vào môi trường trường chuyên của tỉnh và thời đó còn bé, lại là con gái nữa nên chẳng biết nói gì). Thôi tạm kết câu chuyện ở đây bữa nào mình sẽ kể tiếp phần sau câu chuyên, nó hệt như tiểu thuyết vậy đó
    Như các bạn đã nghe về câu chuyện của mình rồi đó, tuy động lực phấn đấu chưa thực sự tốt cho lắm nhưng mình đã thật sự tiến bộ, từ học sinh trung bình mình trở thành học sinh giỏi thứ 3 của trường chỉ sau 2 cô bạn kia trong đó có cô ấy và cái câu chuyện của mình còn trược truyền tai lại qua rất nhiều bạn thời học sinh mà đến giờ khi gặp lại một số bạn còn nhớ và hỏi lại. Điều mình hối tiếc duy nhất là đã không thi vào trường chuyên của tỉnh vì cứ nghĩ là cô ấy cũng sẽ học trường của huyện thôi, trong những môn yếu kém năm lớp 7,8 của mình trong đó có môn toán, anh 2/3 môn quan trọng nhất của chương trình học THCS, vâng vấp ngã từ chỗ nào thì ta phải đứng lên từ chỗ đó mình đã tìm ra nguyên nhân tại sao mình học kém 2 môn đó trong khi hồi tiểu học mình giỏi nhất môn đó. Có vài nguyên nhân như sau: ông thầy dạy khó tính và mình không ưa ông ấy( thầy Kiên đã xuất hiện trong câu chuyện trên), mình thường xuyên bị điểm kém môn toán, mình không thích học toán, và cuối cùng mình nghe mẹ kể ngày xưa mẹ cũng học dốt toán nhưng mẹ học rất giỏi văn, bố cũng kêu học dốt toán và còn kể rằng ngày xưa hồi còn nhỏ bố trốn học đi đánh đáo như thế nào? Trời ôi bố mẹ còn thế nói chi mình,là do ảnh hưởng từ bố mẹ thôi mình nghĩ vậy vì vậy càng ngày mình học càng tệ môn toán( và thầy đa ngạc nhiên cỡ nào khi bài kiểm tra đầu tiên môn toán mình được 10) bố còn nói sao con học dốt toán thế. Vâng chính những nguyên nhân đó làm tôi dốt toán đó.
    Vậy tôi làm gì để thay đổi sau khi học cùng "nàng", thầy khó tính là muốn tốt cho học sinh, thầy càng khó tính là thầy càng giỏi và quả thật thầy dạy toán tôi rất giỏi, dạy cấp 2 nhưng thầy có bằng đại học và hiện giờ là thạc sĩ, thầy giỏi thì trò phải giỏi mới đúng chứ, mình bị điểm kém môn toán vì mình không tập trung vào toán chứ thật ra lí, sinh, địa, văn mình học vẫn rất tốt đó chứ vậy thì phải " yêu" toán thôi, bố mẹ học toán tệ thôi còn mình phải chứng minh rằng con hơn cha là nhà có phúc mình nghĩ vậy đó. Chính những luận điểm trên bẻ gãy luận điểm cũ của mình.
    Chúng ta cần tìm ra nguyên nhân dẫn đến niềm tin ấy và bác bỏ chúng ngay bằng những luận điểm khác tích cực, bộ não chúng ta vốn rất dễ bị đánh lừa,chúng bị những thứ xung quanh do ta nhận thấy 1 cách chủ quan( chỉ chúng ta thấy thế) lừa bộ não chúng ta và chúng ta mặc định cái niềm tin tiêu cực ấy rằng tôi học dở, rằng tôi giao tiếp kém, rằng tôi không được đẹp trai, rằng cài này cái lọ, abc....xyz tôi đảm bảo rằng nếu bạn có càng nhiều những niềm tin này thì bạn sẽ chẳng làm lên trò trống gì cả. Bạn sẽ bước vào cuộc thi với một tâm lí mình sẽ thua thì làm sao bạn thắng được ít nhất nếu chúng ta chưa thắng được ngay bây giờ bằng niềm tin chiến thắng ấy, niềm tin tích cực ấy nhưng chúng cũng sẽ là một trong những nguyên tố "cần" để thành công.
    Có một số niềm tin trong cuộc sống của chúng ta không xuất phát từ ý thức chúng ta như tôi hát không hay, tôi không có tài năng, tôi nói chuyện với con gái rất tệ..vv.. những niềm tin ấy có thể là do bạn từng thất bại hoặc bị bạn bị bạn bè chê, đôi lúc là lời góp ý từ thằng bạn thỉ chúng ta phải làm sao đây?
    Vâng nếu là lời chê thì mình phải xem xét lại lời chê đó có đúng chưa? người chê nhằm mục đích gì? góp ý hay là hạ giá trị chúng ta xuống, có vài người mình để ý cứ như là bố đời cái gì cũng chê trong khi bản thân họ thì chẳng ra làm sao cả, có một số cái tưởng như là năng khiếu như hát, giọng nói...vv.. hoàn toàn chúng ta có thể rèn luyện được bởi vậy nên đừng nên nản, bản thân mình hát khá hay nhiều người khen nhưng gặp 1 số đứa nó troll mình nói mình hát dở, ừ thì có thể mình hát bài đó không hay nhưng bài khác thì lại là chuyện khác, hoặc là người chê bạn không biết cảm thụ âm nhạc hay họ không thích thể loại nhạc ta đang hát( người già không thích nhạc trẻ, nhạc rap, nhạc hiphop). Nói vậy nhưng không phải là chúng ta lên bảo thủ mà cũng nên lắng nghe và làm tốt hơn. Còn có thằng bạn nào suốt ngày chê chúng ta thì dep xác định đừng có nghe có thể nó không làm được nên nó góp ý rằng thế này thế nọ theo quan điểm riêng nó, còn chúng ta chắc gì không làm được phải không?
    Còn chúng ta từng thất bại thì làm lại ,không sao quay lại nhìn nhận vấn đề, thay đổi cách làm và kiên trì theo đuổi thì có thể chúng ta sẽ thành công.
    .....Tobe contineud......

Blake and OneForMan like this.
  3. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    tiếp theo bài viết:
    Niềm tin tích cực:
    Như đã biết ông " niềm tin" và bà " cố gắng" yêu nhau và sinh ra thằng con có cái tên " niềm tin tích cực" hay tên thường gọi của nó là " tự tin"
    và anh chàng tự tin ấy lớn lên trong sự yêu thương đùm bọc của cha mẹ, đến một ngày kia thì ông niềm tin lấy bà vợ 2 tên là "không thể". Như câu ca từ ngàn xưa:
    mấy đời bánh đúc có xương, mấy đời dì ghẻ lại thương con chồng ( lol chém gió thôi hen sự thật ngoài đời thì có đôi lúc ngược lại à anh em cũng đừng có định kiến như vậy hehe) vâng bà dì ghẻ không thích con trước của chồng mình chút nào nhưng cũng đành phải bằng mặt mà không bằng lòng, nhưng lâu lâu bà cũng gieo rắc vào đầu " tự tin" rằng mày sẽ chẳng làm lên cơm cháo gì đâu, rằng mày là đồ vô dụng, mày sẽ thất bại thôi. Tủi thân vậy thôi nhưng cậu "tự tin" lại được sự yêu thương của bà "cố gắng" và lớn lên, đến một ngày kia......( câu chuyện còn dài lắm rảnh mình chế tiếp )
    Thôi không dài dòng lan man mất công lạc chủ đề mình sẽ vào chủ đề ngay:
    Phân tích những loại tự tin và nguyên nhân
    1 Do chúng ta trải nghiệm thực tiễn đạt được những kết quả tốt, những thành công nhất định trong cuộc sống...v.v...
    ví dụ: Bạn đạt được thành tích học sinh giỏi 12 năm liền( bạn học rất giỏi), Bạn chạy rất nhanh đạt được thành tích huy chương gì đó ( vàng, bạc , đồng, titan hehe), bạn hát rất hay và từng biểu diễn cho toàn trường, bạn tán gái rất cừ....v.v....
    2 Do tài năng bẩm sinh( ít và rất hiếm) hay do rèn luyện ví dụ: tài năng âm nhạc, hội họa, toán học, vật lý...v.vvv( thật ra chưa chắc là bẩm sinh có thể do những cá nhân này được cha mẹ, thầy cô dạy dỗ từ nhỏ, có khi từ trong bụng mẹ...)
    3 Do gặp những thất bại, khủng hoảng đầu đời chúng ta biết rút ra kinh nghiệm hoặc nghe được những lời khuyên, lời động viên từ những người thân yêu của chúng ta. ví dụ: mình từng thất tình dẫn đến học hành xa xút, ít tiếp xúc với bên ngoài, tự kỷ, lao đầu vào thế giới ảo, chơi game online..... thật sự đó là những khủng hoảng mà mình sẽ không bao giờ quên nhưng sau những khủng hoảng đó mình rút ra được những bài học nhất định: học hành thật sự là quan trọng, tình yêu không phải là nhất chúng ta còn gia đình,bạn bè, thầy cô và những người thân yêu thương chúng ta, đừng có dại mà buồn vì một cô gái không yêu mình rồi tự hành hạ bản thân mình, mất niềm tin vào cuộc sống.....vv.... nói chung là mình rút ra được rất nhiều điều.
    4 Do chúng ta được đọc sách, báo, đài và các phương tiện truyền thông ,những bài viết nhưng thông tin hữu ích, những hội thảo chuyên đề, làm việc nhóm....v.v....qua đó chúng ta tự tin hơn
    Mình học kinh tế và mình đọc sách, thông tin kinh tế trên các trang web, nghe kênh truyền hình kinh tế tài chính fbnc, cập nhật những thông tin nóng hổi về kinh tế....vv... giúp mình tự tin sẽ có đủ kiến thức để đáp ứng tiêu chí kiến thức của nhà tuyển dụng và mình hoàn toàn có thể trở thành người thành công
    5. 6.7.......N nguyên nhân tùy vào mỗi người
    Vâng các bạn đã được nghe nguyên nhân rồi thì giờ chúng ta bắt tay vào xây dựng sự "tự tin"
    Bước 1 : Liệt kê toàn bộ những thành công, thành tích, những trải nghiệm, những năng khiếu, sở trường, nói chung là những niềm tin tích cực mà bạn tin là bạn đã làm tốt ra một tờ giấy, tại sao lại làm vậy? những niềm tin tích cực kia do thời gian, công việc đã làm cho chúng ta lưu trữ ở trong não bộ của chúng ta một cách lộn xộn giờ chúng ta phải liệt kê ra sẽ có rất nhiều tác dụng đấy bạn làm thử đi rồi biết
    tại sao chúng ta không tự suy nghĩ mà phải liệt kê ra giấy? tự suy nghĩ cũng được nhưng rồi bạn lại để nó lộn xộn thôi rồi sẽ lại quên hoặc không nhớ hết ưu điểm của mình, viết ra giấy sẽ chắc ăn nhất vì lúc đó ta vừa viết vừa tự suy nghĩ được( giống học bài thôi hehe).Sau đó chúng ta sẽ nhớ lại được rất nhiều thứ thuộc là kỉ niệm, ký ức,trăm lợi mà chả thấy hại nào. Giờ hãy liệt kê nguyên nhân một cách chi tiết tại sao chúng ta đạt được những kết quả trên nói lí thuyết xuông mệt quá! giờ ví dụ thực hành:
    Tôi từng học rất giỏi toán, tôi cũng học giỏi văn, à tôi còn hát hay nữa, tôi cười rất duyên, hình như em A em B em C cũng xinh thích tôi, tôi giúp đỡ bà cụ kia...v.v....., liệt kê ra hết nha viết càng nhiều càng tốt .
    Khi làm điều này bạn sẽ cảm thấy rất vui phải không, cảm xúc chúng ta đang rất tích cực ( đừng có nghĩ đây là tự kỷ nhé! có khoa học đấy còn khoa nào thì mình ko nói đâu )
    p/s: nhớ là chỉ liệt kê những niềm tin tích cực tuyệt đối không liệt kê niềm tin tiêu cực lúc này sẽ thành công cốc hết

sản phẩm chỉ định lúc ở một mình tránh lúc có người kẻo người ta tưởng mình có vấn đề hehe, ưu tiên bạn thỏa sức sáng tạo thậm chí chế thêm mắm muối, bột ngọt,đường... càng tốt vì sao? vì chúng ta lúc đang vui thế này không phân biệt là thật hay giả đâu. Khác với niềm tin tiêu cực chúng ta bẻ chân chúng đi còn niềm tin tích cực là chúng ta cắm thêm càng nhiều chân cho cái bàn nó càng vững
    Bước 2: Chúng ta phân tích nguyên nhân dẫn đến những niềm tin kia, ví dụ: tôi siêng học lên dẫn đến học giỏi, tôi thông minh dẫn đến tôi học rất nhanh...v.v... đại loại vì abc dẫn đến xyz hoặc thỉnh thoảng abc+def sinh ra xyz ( các bạn hiểu khúc này không lol ví dụ vui chống chỉ định hiểu sâu xa hehe)
    Bước 3: Thực hiện lại 2 bước trên từng mỗi ngày và kết quả bạn đạt được sẽ vượt qua ngoài mong đợi đấy. Kỹ năng kể chuyện của chúng ta tăng lv lên đáng kể đó( ai cũng biết kĩ năng này quan trong thế nào đối với alpha man rồi)

Bạn đã cảm thấy tự tin chưa??? Thật ra nếu khi liệt kê những điều trên hàng ngày là bạn đã vẽ lại những kí ức ngọt ngào bạn đã trải qua rồi dù có liệt kê như thế mỗi ngày cũng chỉ là tương đối vì nếu gặp thực tế bạn sẽ lại quay về thói quen hàng ngày và mất bình tĩnh( khi phát biểu trước đám đông, ngồi trước người khác giới...v.v...) ta cần một liều thuốc mạnh hơn nữa mang tên "cảm xúc" ( bữa khác viết tiếp hehe)
    ..................còn nữa ..................

OneForMan thích bài này.
  4. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    tiếp theo bài viết:
    Niềm tin tích cực:
    Như đã biết ông " niềm tin" và bà " cố gắng" yêu nhau và sinh ra thằng con có cái tên " niềm tin tích cực" hay tên thường gọi của nó là " tự tin"
    và anh chàng tự tin ấy lớn lên trong sự yêu thương đùm bọc của cha mẹ, đến một ngày kia thì ông niềm tin lấy bà vợ 2 tên là "không thể". Như câu ca từ ngàn xưa:
    mấy đời bánh đúc có xương, mấy đời dì ghẻ lại thương con chồng ( lol chém gió thôi hen sự thật ngoài đời thì có đôi lúc ngược lại à anh em cũng đừng có định kiến như vậy hehe) vâng bà dì ghẻ không thích con trước của chồng mình chút nào nhưng cũng đành phải bằng mặt mà không bằng lòng, nhưng lâu lâu bà cũng gieo rắc vào đầu " tự tin" rằng mày sẽ chẳng làm lên cơm cháo gì đâu, rằng mày là đồ vô dụng, mày sẽ thất bại thôi. Tủi thân vậy thôi nhưng cậu "tự tin" lại được sự yêu thương của bà "cố gắng" và lớn lên, đến một ngày kia......( câu chuyện còn dài lắm rảnh mình chế tiếp )
    Thôi không dài dòng lan man mất công lạc chủ đề mình sẽ vào chủ đề ngay:
    Phân tích những loại tự tin và nguyên nhân
    1 Do chúng ta trải nghiệm thực tiễn đạt được những kết quả tốt, những thành công nhất định trong cuộc sống...v.v...
    ví dụ: Bạn đạt được thành tích học sinh giỏi 12 năm liền( bạn học rất giỏi), Bạn chạy rất nhanh đạt được thành tích huy chương gì đó ( vàng, bạc , đồng, titan hehe), bạn hát rất hay và từng biểu diễn cho toàn trường, bạn tán gái rất cừ....v.v....
    2 Do tài năng bẩm sinh( ít và rất hiếm) hay do rèn luyện ví dụ: tài năng âm nhạc, hội họa, toán học, vật lý...v.vvv( thật ra chưa chắc là bẩm sinh có thể do những cá nhân này được cha mẹ, thầy cô dạy dỗ từ nhỏ, có khi từ trong bụng mẹ...)
    3 Do gặp những thất bại, khủng hoảng đầu đời chúng ta biết rút ra kinh nghiệm hoặc nghe được những lời khuyên, lời động viên từ những người thân yêu của chúng ta. ví dụ: mình từng thất tình dẫn đến học hành xa xút, ít tiếp xúc với bên ngoài, tự kỷ, lao đầu vào thế giới ảo, chơi game online..... thật sự đó là những khủng hoảng mà mình sẽ không bao giờ quên nhưng sau những khủng hoảng đó mình rút ra được những bài học nhất định: học hành thật sự là quan trọng, tình yêu không phải là nhất chúng ta còn gia đình,bạn bè, thầy cô và những người thân yêu thương chúng ta, đừng có dại mà buồn vì một cô gái không yêu mình rồi tự hành hạ bản thân mình, mất niềm tin vào cuộc sống.....vv.... nói chung là mình rút ra được rất nhiều điều.
    4 Do chúng ta được đọc sách, báo, đài và các phương tiện truyền thông ,những bài viết nhưng thông tin hữu ích, những hội thảo chuyên đề, làm việc nhóm....v.v....qua đó chúng ta tự tin hơn
    Mình học kinh tế và mình đọc sách, thông tin kinh tế trên các trang web, nghe kênh truyền hình kinh tế tài chính fbnc, cập nhật những thông tin nóng hổi về kinh tế....vv... giúp mình tự tin sẽ có đủ kiến thức để đáp ứng tiêu chí kiến thức của nhà tuyển dụng và mình hoàn toàn có thể trở thành người thành công
    5. 6.7.......N nguyên nhân tùy vào mỗi người
    Vâng các bạn đã được nghe nguyên nhân rồi thì giờ chúng ta bắt tay vào xây dựng sự "tự tin"
    Bước 1 : Liệt kê toàn bộ những thành công, thành tích, những trải nghiệm, những năng khiếu, sở trường, nói chung là những niềm tin tích cực mà bạn tin là bạn đã làm tốt ra một tờ giấy, tại sao lại làm vậy? những niềm tin tích cực kia do thời gian, công việc đã làm cho chúng ta lưu trữ ở trong não bộ của chúng ta một cách lộn xộn giờ chúng ta phải liệt kê ra sẽ có rất nhiều tác dụng đấy bạn làm thử đi rồi biết
    tại sao chúng ta không tự suy nghĩ mà phải liệt kê ra giấy? tự suy nghĩ cũng được nhưng rồi bạn lại để nó lộn xộn thôi rồi sẽ lại quên hoặc không nhớ hết ưu điểm của mình, viết ra giấy sẽ chắc ăn nhất vì lúc đó ta vừa viết vừa tự suy nghĩ được( giống học bài thôi hehe).Sau đó chúng ta sẽ nhớ lại được rất nhiều thứ thuộc là kỉ niệm, ký ức,trăm lợi mà chả thấy hại nào. Giờ hãy liệt kê nguyên nhân một cách chi tiết tại sao chúng ta đạt được những kết quả trên nói lí thuyết xuông mệt quá! giờ ví dụ thực hành:
    Tôi từng học rất giỏi toán, tôi cũng học giỏi văn, à tôi còn hát hay nữa, tôi cười rất duyên, hình như em A em B em C cũng xinh thích tôi, tôi giúp đỡ bà cụ kia...v.v....., liệt kê ra hết nha viết càng nhiều càng tốt .
    Khi làm điều này bạn sẽ cảm thấy rất vui phải không, cảm xúc chúng ta đang rất tích cực ( đừng có nghĩ đây là tự kỷ nhé! có khoa học đấy còn khoa nào thì mình ko nói đâu )
    p/s: nhớ là chỉ liệt kê những niềm tin tích cực tuyệt đối không liệt kê niềm tin tiêu cực lúc này sẽ thành công cốc hết

sản phẩm chỉ định lúc ở một mình tránh lúc có người kẻo người ta tưởng mình có vấn đề hehe, ưu tiên bạn thỏa sức sáng tạo thậm chí chế thêm mắm muối, bột ngọt,đường... càng tốt vì sao? vì chúng ta lúc đang vui thế này không phân biệt là thật hay giả đâu. Khác với niềm tin tiêu cực chúng ta bẻ chân chúng đi còn niềm tin tích cực là chúng ta cắm thêm càng nhiều chân cho cái bàn nó càng vững
    Bước 2: Chúng ta phân tích nguyên nhân dẫn đến những niềm tin kia, ví dụ: tôi siêng học lên dẫn đến học giỏi, tôi thông minh dẫn đến tôi học rất nhanh...v.v... đại loại vì abc dẫn đến xyz hoặc thỉnh thoảng abc+def sinh ra xyz ( các bạn hiểu khúc này không lol ví dụ vui chống chỉ định hiểu sâu xa hehe)
    Bước 3: Thực hiện lại 2 bước trên từng mỗi ngày và kết quả bạn đạt được sẽ vượt qua ngoài mong đợi đấy. Kỹ năng kể chuyện của chúng ta tăng lv lên đáng kể đó( ai cũng biết kĩ năng này quan trong thế nào đối với alpha man rồi)

Bạn đã cảm thấy tự tin chưa??? Thật ra nếu khi liệt kê những điều trên hàng ngày là bạn đã vẽ lại những kí ức ngọt ngào bạn đã trải qua rồi dù có liệt kê như thế mỗi ngày cũng chỉ là tương đối vì nếu gặp thực tế bạn sẽ lại quay về thói quen hàng ngày và mất bình tĩnh( khi phát biểu trước đám đông, ngồi trước người khác giới...v.v...) ta cần một liều thuốc mạnh hơn nữa mang tên "cảm xúc" ( bữa khác viết tiếp hehe)
    ..................còn nữa ..................

OneForMan thích bài này.
  5. pbt

pbt Thành viên BQT

100%
    2 Cảm xúc và quản lí cảm xúc
    Chủ đề này là một chủ đề rất hay và rộng mở hôm nay mình sẽ viết về chủ đề này. Tại sao sự tự tin lại có phần cảm xúc và quản lí cảm xúc ở trong đó?, cảm xúc ảnh hưởng gì đến chúng ta? chúng ta có thể quản lí cảm xúc không ? bạn sẽ thắc mắc điều này và mình sẽ cho bạn câu trả lời khi đọc hết bài viết này...
    Không để mọi người chờ lâu hơn nữa mình vào chủ đề luôn:
    Cảm xúc là một hình thức trải nghiệm cơ bản của con người về thái độ của chính mình đối với sự vật, hiện tượng của hiện thực khách quan, với người khác và với bản thân. Sự hình thành cảm xúc là một một điều kiện tất yếu của sự phát triển con người như là một nhân cách.[1] Cảm xúc có nhiều loại: cảm xúc đạo đức, cảm xúcthẩm mỹ, cảm xúc trí tuệ... Một đặc trưng của cảm xúc là có tính đối cực: yêu và ghét, ưa thích và không ưa thích, xúc động và dửng dưng..Đây là mình trích Wikipedia nói chung nó phức tạp quá hiểu đơn giản như sau:
    Cảm xúc là sự phản ứng trước những yếu tố ngoại cảnh hoặc nội tâm chúng ta tạo ra. Cảm xúc chia làm 2 loại: cảm xúc tích cực( vui mừng, phấn khởi, mừng rỡ, rung động, phấn khích, yêu thương, dâng trào,....) và cảm xúc tiêu cực( buồn, lo lắng, sợ hãi, trầm cảm, xấu hổ, ghen tuông, tức giận,....
    Vậy nó có liên quan gì đến tự tin câu trả lời của mình là chúng liên quan rất mật thiết và chặc chẽ với nhau. Lấy ví dụ đơn giản: khi bạn lo lắng thì biểu hiện ngôn ngữ cơ thể bạn như: lóng ngóng, mặt chúng ta nhiều lúc nhìn cứ nhăn lại, cũng có lúc chúng ta giống như đang suy tư, nếu cảm xúc này tồn tại bạn sẽ đánh mất sự tự tin khi chuẩn bị làm một điều gì đó như nắm tay một cô gái chẳng hạn( nắm tay mà tay cứ run run là hỏng hết chuyện phải không nào :))) và ngược lại nếu chúng ta tự tin thì sẽ giảm thiểu những lo lắng không đáng có. Bạn tự tin con người mình thì bạn sẽ dám hành động mà không cần lo lắng.
    Để tôi kể cho các bạn nghe một câu chuyện có lẽ có thể các bạn cũng thường gặp: Hồi đó trong môn học giao tiếp trong kinh doanh cô giáo đã cho đề tài là hãy nói về một chủ đề mà các em yêu thích, vâng với tôi chủ đề này thật là thú vị, tôi chuẩn bị rất tốt và nhanh chóng hoàn thành bài viết sau đó là thuyết trình bài viết của mình, các bạn sẽ nghĩ tôi thuyết trình thế nào?? tốt ư không đâu,nó là một ý tưởng rất hay nhưng cách tôi trình bày thì không được như mong muốn, hôm ấy tôi bước lên thuyết trình, trước khi lên thuyết trình tôi nhận được một tràng pháo tay của đám đông cổ vũ ( vì bạn mình mà) nhưng thật sự bài thuyết trình không được như ý, nó bị gián đoạn, tôi bị ấp úng tôi đã nhìn thấy ánh mắt thất vọng của cô vì tôi là sinh viên xuất sắc trong lớp học đó những buổi trước gần như những câu hỏi trước cả lớp cô đều nhận được câu trả lời khá tốt, tôi hăng hái phát biểu, tôi đưa ra những ý kiến hay. Nhưng đó cũng là áp lực tự tôi đặt ra, tôi phải làm tốt bài thuyết trình này, tôi phải đạt điểm cao là tôi được mọi người kì vọng cao, bao ánh mắt đổ dồn về phía tôi, mọi người chăm chú lắng nghe, tôi phải dẫn đầu( cô đã có những phần thưởng khuyến khích tinh thần những người nhất nhì ba, quà nhỏ nhưng ý nghĩa), sau đó tôi và cô có một cuộc trò chuyện ngắn, cô đã cho tôi những lời khuyên rất bổ ích rằng em hãy bình tĩnh, đừng tạo áp lực cho mình, hãy nghĩ mọi khó khăn kia là một con đường mà em sẽ phải trải qua để đạt thành công trong cuộc sống... Vậng các bạn có biết vì sao tôi làm không tốt không? có rất nhiều nguyên nhân nhưng nguyên nhân chính là cảm giác lo lắng làm tôi mất tự tin và áp lực phải làm tốt, phải dẫn đầu để được nhận quà, để được là người quan trọng sau này hiểu ra điều này tôi đã không còn mất tự tin khi đứng trên bục giảng thuyết trình nữa....

Knight and OneForMan like this.
  6. OneForMan

OneForMan

100%
    Đối với một người con trai ( chưa nói là alpha male ) tự tin là "thứ vũ khí" cơ bản bạn cần phải có khi bước vào đời. Tự tin là thứ vũ khí tối thượng mà một người con trai phải thể hiện được ra rằng mình có nó trong mọi vấn đề của cuộc sống, từ việc nhỏ nhặt nhất đến việc vĩ đại nhất. Nhưng thật đáng buồn, mình thấy có rất nhiều người thiếu tự tin, từ nice guy đến bad boy, điều này làm cho cánh mày râu chúng ta quá "lụi" trước một người phụ nữ, thật tệ hại, mình nghĩ tất cả chúng ta, bất kể là ai, ngay lúc này, hãy rèn luyện cho mình sự tự tin, "mài sắc con dao ấy" để đương đầu với cuộc đời.

7. Knight

Knight

90%
    Viết được bài này chắc chắn rằng bạn rất tâm huyết . Like
    Có điều tôi xin góp ý :
    - Bài viết dài làm người đọc dễ nản.
    - Có đoạn hơi lan man và không rõ ý
    - Bạn nên tóm tắt bố cục trước ở phần đầu để người xem dễ nắm ý với bài dài thế này.
    - Chau chuốt câu từ hơn để bài viết thêm sinh động.
    Chúc bạn ngày càng thành công!

Hi.Quyên thích bài này.
  8. Hi.Quyên

Hi.Quyên

100%
    - Thành viên mới như mình có lẽ nên tham gia phong trào viết bài để... luyện tập mindset, cũng như kỹ năng kể chuyện thôi